Atmega128 16AU กับ Atmega128A แตกต่างกันอย่างไรครับ

Started by kluayiee, April 03, 2013, 11:49:10 PM

Previous topic - Next topic

kluayiee

Atmega128 16AU กับ Atmega128A แตกต่างกันอย่างไรครับ สามารถใช้แทนกันได้รึป่าวครับ

ozuke

ได้ครับ
เหมือนกันทุกอย่าง แค่ 128A มันรุ่นใหม่กว่า
เหมือนรถ D-MAX หล่ะครับออกหลายรุ่น มันก็เหมือนเดิมเกือบทุกอย่างอิอิ

แต่ก่อน AVR เหมือนจะทำเบอร์ออกมาหลายรุ่นพวก 8AU 16AU มันเหมือนบอกความพี่สูงสุดที่ MCU ใช้งานได้ครับ
แต่พอหลังๆมีรุ่น A เลยเป็นมาตรฐานเดียวกันเลยคือสามารถใช้ความถี่ได้สูงสุด 16MHz ครับ
แต่ที่เหลือทั้งหมด เหมือนกันครับ

az

เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

kluayiee