อยากทราบหลักการ เครื่องชาร์จแบตฯ มือถือที่ สามารถตรวจสอบขั้วได้

Started by panuwat20, February 07, 2013, 10:44:36 PM

Previous topic - Next topic

Original

Quote from: MicroX on February 26, 2013, 06:31:16 AM
18650 เป็น Li-ion ครับ (แบตฯ notebook) รุ่นนี้มักจะเริ่มนิยมใช้มากขึ้นครับ
ราคาถูกลง ส่วนใหญ่กระแสจะอยู่ที่ 2400 mAH เกินกว่านั้นมักไม่จริงครับ

ตามภาพ 4200mAh  ซึ่งก็คือไม่เกิน 2400mAh ใช้ไหมครับ
ถึงได้ว่าราคาทำไมมันถูกจัง แต่ผมลองใช้งานต่อเนื่อง ใช้กระแสที่ 1.2A ในเวลา1ชั่วโมง ตัวแบตก็ยังสามารถจ่ายไฟได้ปรกติดี ตอนนั้นผมก็เข้าใจว่าหน้าจะ4200mAhจริง
ถ้าหลอกก็คงหลอกกันไม่เยอะ แต่พออ่านข้อความของคุณ microX เดียวต้องลองทดสอบใหม่อีกครั้ง

MicroX

ระยะหลังอาจจะผลืตได้สูงกว่า 2400 mAH บ้างบางยี่ห้อครับ ยี่ห้อขายในบ้านเราที่พอเชื่อถือได้ ก็พอจะมี Sanyo ,Panasonic ถ้าไม่โดนของปลอมซะก่อน

ข้อมูลจาก http://lygte-info.dk/info/Batteries18650-2011%20UK.html

ส่วนใหญ่จะบอกเกินความจริงเพื่อเพื่มราคา จนผมแทบจะไม่จนใจความจุที่โฆษณาแล้วครับ

Original

เห็นdata แล้ว ปวดตับเลย  แจ้งข้อมูลข้างฉลากเกินจริงกัน  พอจะดีหน่อยก็พวก แบรนแท้ๆ แต่ราคาก็แรง
แต่ผมตลกตรง fake sony  นี่ละ  ;D

charger แบบนี้ก็คงแจ้งข้อมูลเกินจริงด้วยแน่ๆเพราะใช้แบต18650  ยืมรูปมาจากในเนตนะครับ

MicroX

ยี่ห้อที่พอหาซื้อได้ตามร้านหรือทาง internet ก็มี TrustFire ,UltraFire พอๆ กันบางงานก็ต้องการใช้ ดีกว่าไม่มี ส่วนข้อมูล ให้ถามคนใช้งาน อย่าถามคนขายจะได้ข้อมูลเกินจริง ช่วงหลังๆ เกิดสงครามเพิ่มความจุ 3000 mAh, 3300 mAh, 4200 mAh โดยเพิ่มราคาอีกนิด ใครบ้างจะไม่เอา กลับกลายเป็นเสียตังค์เพิ่มไปเปล่าๆ

ตอนหลังซื้อแบตฯ Notebook sanyo 2400 มาใช้สบายใจกว่าแพงหน่อยก้อนละ 280 แต่งานเราไม่ติดขัด

จากกราฟ UltraFire BRC 3600 ไม่มีสีฟ้า (Test ที่ 5A) แสดงว่าจ่ายไฟไม่ได้
แต่ข้อมูลก็ต้องฟังหูไว้หู เพราะอาจจะเป็นการโจมตีของคู่ค้ารายอื่นๆ

AppleIIe

"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

skytec

Quote from: panuwat20 on February 16, 2013, 09:14:29 AM
ขอบคุณครับ
มีวิธีการตรวจสอบ วงจรโปรเทคอย่างง่ายๆไหมครับ

Quote from: MicroX on February 12, 2013, 12:20:09 PM
... แบตฯใหญ่ๆอย่าง 18650 จะชาร์จนานมาก(เป็นวัน)

อยากใช้แบต 18650 เหมือนกันครับความจุ มากดี แต่ยังหารังถ่านไม่ได้

ใช้ได้ครับ ปรับแรงดันมาที่ 4.1 V ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

panuwat20

ตอนนี้ซื้อแบตฯ Li-ion  มาเล่นหลายก้อน ทั้งแบบ  14500 และ 18650  แต่ยังหาที่ใช้ไม่ได้ เพราะรังถ่านมันไม่เหมือนกัน มีใครเคยเอามาใช้ดันแปลงอย่างไร กันบ้างครับ

ขอบคุณครับ