อยากทราบ pinout ของกล่อง apitech ค่ะ

Started by JMew, March 29, 2013, 05:33:41 PM

Previous topic - Next topic

JMew

มีน้องข้างบ้านมาถามเรื่องกล่อง ecu tuner ของรถมอเตอร์ไซค์ค่ะ เป็นของบริษัท apitech แต่เขาไม่ให้รายละเอียด ไม่ให้ pinout อะไรมาเลยซักอย่าง มีผู้รู้ในนี้เคยใช้กล่องนี้บ้างไหมคะ? พอจะแบ่งปัน pinout ขาออกที่เชื่อมต่อกับ PC ได้ไหมคะ? ส่วนตัวดิฉันคิดว่าเป็น RS232 ธรรมดาเข้า USB-RS232 แต่รูไหนเป็น pin อะไรนี่สิคะ รบกวนผู้รู้ช่วยเหลือด้วยค่ะ
โครงการกะเทยท่องโลก

saphera

ไม่แน่ใจว่าที่ connector จะสามารถต่อได้มั๊ยนะครับ จำได้คร่าวๆ ว่ามีบางรุ่นของ API ที่ต่อจูนได้ แต่ต้องมีสายจูนของเค้าเอง เดาว่า RS232 TTL ตัวสายจูนก็ Max232

อันนี้เดาล้วนๆ นะครับ เพราะเคยเห็นเค้าเล่นกัน ผ่านๆ ไม่ได้สนใจมาก

pokneed

กล่องจูน เป็นไมโครคอนโทรนเลอร์ ที่ออกแบบมาเพื่อดักสัญญาญจากเซ็นเซอร์มาเข้ากล่องจูนที่เราสร้างขึ้นมา แล้วปรับแต่งในตัวกล่องจูน แล้วส่งข้อมูลออกไปให้ กล่องECUหลักเดิมๆของรถครับ
ปล. มอไซค์หรือรถยนต์ ใช้เหมือนกันครับ