อยากจะถามเรื่องการ สร้าง เครื่องเล่น mp3 ครับ

Started by tushamanking, March 21, 2013, 12:51:47 AM

Previous topic - Next topic

tushamanking

ไม่เข้าใจว่าการเชื่อมต่อมันเป็นลักษณะไหนครับ
mcu->ic dac ->speeker แบบนี้หรือป่าวครับ แล้ว ic mp3 decoder มันใช้อย่างไรครับมันอ่าน จาก sd card แล้วออก ic dac ได้เลยหรืออย่างไรครับ
mcu32bit ที่อ่าน sd card ได้สามารถ decode mp3 ได้ใช้หรือป่าวครับ

เคยดู ic dac ของ wolfson wm8955L ไม่รู้ว่าจะต่อกับ mcu ได้โดยตรงเลยหรือป่าว

ผมจะใช้ stm32 ในการศึกษาครับ

รวมกวนแนะนำหน่อยครับ อยากจะลองทำ เครื่องเล่น mp3 dac ดีๆดู ^^

tennirva

ถ้าจะ develop ทางด้าน codec ก็ลองดูเรื่อง license ด้วยนะครับ อย่าง MP3 ถ้าจะพัฒนาออกมาเป็น product ต้องเสียค่า license ด้วย ผมเคยเข้าไปดูรายละเอียดตรงนี้อยู่บ้างเหมือนกัน แต่ถ้าเราเอา IC สำเร็จรูปที่เป็นตัวจัดการ MP3 อยู่แล้ว ก็น่าจะถือว่าตัดปัญหาเรื่อง license ตรงนี้ไป ทางผู้ผลิต IC คงจะเสียส่วนนี้ไปแล้ว แต่ยังไม่ยืนยันนะครับ อยากให้หารายละเอียดของ IC ที่จะนำมาใช้ด้วย  :)

ขอบคุณมากครับ เรื่องนี้สำคัญมากเลยทีเดียว เดี๋ยวผมได้รายละเอียดอย่างไรแล้วจะมาขอความรู้นะครับ  ;D

stk

ใช้ชิพของ vlsi เช่น vs10xx พวกนั้นจะมี licence mp3 ครับ ชิพจึงมาราคาค่อนข้างสูง ถ้าทำเป็น product ก็เป็นสิ่งที่น่าคำนึงถึงครับ (แต่ของจีนเค้าก็ทำกันเกลื่อน) การใช้ชิพ decode มีข้อดีอีกอย่างคือ มันจะลด process ของ mcu ได้เยอะครับ

ผมก็ว่าจะหามาลองเล่นดูเหมือนกันครับ เห็นๆว่า vlsi มันสามารถอ่านได้จาก sd card เลย แล้วก็เป็น DAC ด้วย ส่วน control ก็จะเป็น play,next,stop ประมาณนี้  ;D
แต่ใจโลภด้วย เลยอยากลอง DAC wolfson ไม่ใช่อะไรหลอกครับเห็น ipod เค้าใช้แล้วเสียงมันดูดีจังเลย ก็เลยอยากลองว่าถ้าทำเอง แล้วมันจะเป็นยังไง อิอิ ผมเองก็ชอบ บ้า ลองของสะด้วย อิอิ  ;D