รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ วงจรซัพพลาย 220v สำหรับ led 30 หลอด สีขาว

Started by nikhomg, March 26, 2013, 09:39:09 PM

Previous topic - Next topic

nikhomg

ภาพวงจรจะประมาณนี้ครับ

จะใช้แค่ 30 ตัว ใช้ R ตัวเดียว

220 V ผ่านวงจรจะเหลือแค่ 105 v

R  220 โอห์ม    ใช้กับหลอดไม่เกิน 40 หลอด

R 1200 โอห์ม ใช้กับหลอดไม่เกิน 30 หลอด

R 2200 โอห์ม ใช้กับหลอดไม่เกิน 20 หลอด

R 3300 โอห์ม ใช้กับหลอดไม่เกิน 10 หลอด

ผมใช้ led 30 หลอด เลือกใช้ R 1.2k โอห์ม 1 W   ตัว R มันจะร้อนมาก    เลยลองไปซื้อ 1.2k แบบ 5 W ที่เป็นซีเมน ใหญ่ๆหน่อย ร้อนพอจับได้ แต่ถ้าเปิดไว้ทั้งวันก็ร้อนพอควร
ถ้าผมเลือกใช้ R1.2 โอห์ม 1 W แล้วเปิดทิ้งไว้ทั้งวัน ปล่อยให้มันร้อนแบบนั้น มันจะมีผลอะไรไหมครับ และตัว R จะไหม้ ไหมครับ รบกวนผู้รู้ทีครบ   วงจรทำงานปกติ แต่ตัว R จะร้อน หรือว่ามันร้อนปกติอยู่แล้ว
ขอบพระคุณครับ

nikhomg

ตัว C จะเป็นตัว CBB21 474J630V  ไม่รู้จะหาวิธีไหนโดยไม่ให้ตัว R มันร้อน รบกวนผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

MicroX

- คุณซื้อมันมาแบบสำเร็จรูปใช่ไหมครับ แล้วพอทดสอบใช้งานรู้สึกว่ามันร้อนจัด ก็เลยอยากทำให้มันร้อนน้อยลงหน่อยใช่หรือไม่ครับ

ปกติ R พวกนี้จะร้อนอยู่แล้วครับ แต่ก็ไม่ถึงกับไหม้ จากรูปที่คุณให้มาเป็นแบบคาร์บอนฟิล์ม สีที่เคลือบจะไม่ทนความร้อนสักเท่าไร แต่ถ้่าใช้ไปแล้วไม่เปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลเข้มก็ไม่เป็นไรครับ ส่วน R ที่เป็นกระเบื้องจะทนความร้อนได้ดีกว่า ขนาดหยดน้ำลงไปเดือดเลย ก็ยังใช้ได้ปกติ เป็นเพราะวัสดุที่ใช้

ส่วน C ที่คุณถามมา คือ 0.47U 630V ครับ ซึ่งผู้ผลิตน่าจะออกแบบมาพอดีกับการให้แสงสว่างตามที่ต้องการอยู่แล้ว หากลดค่ามันลงมันลง ความร้อนก็จะลดลง ส่วนความสว่างก็จะน้อยลงตามไปด้วย

เราอาจจะใช้วิธีจัดขาให้ยาวหน่อย แบบในรูปเพื่อระบายความร้อน ผมก็ใช้วิธีนี้แหละครับ สำหรับอุปกรณ์ที่มีความร้อน

แต่ก็ระวังอย่าให้มันไปถูกกับอุปกรณ์อื่นด้วยละครับ

nikhomg

ขอบพระคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาเปลี่ยนอุปกรณ์ดู อาจจะต้องลองลดตัว C ลง

xploitor

nikhomg

ขอบคุณครับผม ได้ความรู้เพิ่ม ตอนนี้เปลี่ยน R  ให้มีค่าน้อยลงเพื่อให้กระแสไหลผ่านได้เยอะ   แต่ R ก็มีความร้อน วันนี้เปิดไว้ทั้งวันก็แตะๆๆ ตัว R ได้ แต่ก็ร้อน จับไม่เกิน 2 วิ

skytec

ผมดูว่ายังงัยก็ร้อนครับ เพราะกระแสทั่งหมดจะไหลผ่าน C  ผมเสนอให้ซื้อไฟกระพริบของจีน 100 บาท ครับ นั้นคือวงจรที่คุณต้องการทั้งวันก็ไม่ร้อน มันใช้ MCU ขนาดเล็ก ส่ง pulse ไปเปิด FET ระดับแรงดันกำหนดด้วยความถี่ (PWM) วงจรนี้คือที่คุณอยากได้ ผมเดาๆ น่ะครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

nikhomg

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล พอดีผมเอา LED มาทำโคมไฟ  เคยซื้อไฟกระพริบมาทดลองแล้วครับ ชุดละ 75 บาท  มันไม่สามารถยัดใส่โคมไฟได้ครับ และการกระจายแสงมันยังไม่ทั่ว ยังมีมืดบ้าง สว่างบ้าง  ตอนนี้ลงปิด วงจรไว้ทั้งวันละ ตัว R ก็ร้อน แต่พอจับได้สัก 2 วิ  แต่ไม่รู้ว่าถ้าใช้ไปนานๆจะมีผลเสียอะไรรึเปล่า