สอบถามข้อมูลท่านที่ไปอบรม PIC24 ครับ

Started by chessy, March 24, 2013, 01:47:03 PM

Previous topic - Next topic

chessy

อยากทราบรายละเอียดดังนี้ครับ

1. ใช้ IDE  อะไรครับ  MPLAB IDE หรือ MPLAB X
2. ใช้ compiler อะไรครับ  C30 หรือ XC16
3. ใช้ PIC24 เบอร์ไหนครับ

ใครที่ไปอบรมช่วยเล่ารายละเอียดให้ฟังบ้างครับว่าเป็นยังไงบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tatree_b

1.MPLAB V8.86
2. C30
3. 24FJ48GA002

PIC24 เบื้องต้น อาจารย์เอาใจใส่ดีมากครับ ตั้งแต่พื้นฐานลองจับทำจริงหมด แต่ไม่ได้ครบทุกหมวดเพราะเวลาไม่พอ เหมาะแก่การเริ่มต้นที่ดี

koonsai

ผมกำลังเริ่มพอดี พอจะมีเอกสารให้ศึกษาบ้างไหมครับ

chessy

chessy

Quote from: koonsai on March 25, 2013, 10:21:53 AM
ผมกำลังเริ่มพอดี พอจะมีเอกสารให้ศึกษาบ้างไหมครับ

เอกสารยังไม่มีครับ คงต้องอ่านจาก datasheet ครับ
ไว้ไปอบรมแล้วจะเอามาแจก

เห็นกระทู้ด้านล่างมีเอกสารอบรมของปีก่อนนะครับ
แต่ก็ไม่ได้มีรายละเอียดในการทำ workshop ครับมีรายละเอียดเบื้องต้นนิดๆหน่อยๆ
ลองดูครับ

แนะนำหนังสือครับหา load เอาใน net นะครับ
Microcontroller - from Assembly Language to C using the PIC24
Programming 16-Bit PIC Microcontrollers in C
Learn Hardware Firmware and Software Design

masterat

กำลังสนใจเลยครับ จะคอยติดตามครับ ขอบคุณครับ

wlasoi

โครงสร้าง register การวางตำแหน่ง การใช้งาน เหมือน  dsPIC เลย ครับ ... ต่างกันไม่มาก  ใช้เอกสาร/ข้อมูล/ตัวอย่าง อ้างอิงร่วมกันได้
.. ต่างกันในรายล่ะเอียดย่อยนิดๆหน่อยๆ พยายามมอง register ให้ออกมันจะมี register อยู่ 3 กลุ่ม

- Control-Config Register
- Data  in/out/store Register
- Status/Flag Register

แยกให้ออก ง่าย เขียนสนุก  ;D

chessy

สำหรับท่านที่ PM มาขอเอกสารการอบรม นะครับ

เดี๋ยวขอหาก่อนนะครับ

สำหรับท่านที่จะไปอบรมแนะนำให้นำ pickit3 ไปด้วยนะครับ (ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ มีให้ใช้แต่อาจจะไม่ครบ)
จะให้ดีติด volt meter ไปด้วยก็ได้

แต่ขอบอกก่อนนะครับว่าเอกสารการอบรมที่เป็น slide หรือ ภาพประกอบ ตอนที่บรรยายไม่มีนะครับ
อ.จะเขียนอธิบายบนกระดานครับ
สิ่งที่อ.มีให้ในวันอบรมนะครับคือ Code, Schematic, Datasheet ซึ่งจะมาในรูปแบบ flash drive ให้ copy ส่งต่อๆกันไปครับ

ส่วน Code นี่ ถ้าดูเองคงจะงงสักหน่อยนะครับเพราะ เรื่องหลายๆเรื่องจะรวมอยู่ใน code เดียวกัน
แต่ถ้าฟังบรรยายไปและทำไปก็จะไม่งง เพราะจะใช้วิธีตัดแปะ code เก่ามาใส่ใน code ใหม่ของเราเอง

โดยส่วนตัวนะครับผมว่าอ.ตั้งใจสอน ทุ่มเท และไม่ปิดบังนะครับ และสอนเข้าใจง่าย
แต่เรื่องบอร์ดทดลองหรืออุปกรณ์อาจจะขลุกขลักไปบ้าง บางชิ้นดีบางชิ้นเสียอาจทำให้การทดลองล่าช้าไปบ้าง หรือทำแล้วไม่ออกเสียเวลาหาที่ผิดใน code
ตั้งนาน แต่สุดท้ายอยู่ที่ hardware แต่ไม่ต้องห่วงครับอ.แกมี อุปกรณ์สำรองพอสมควร

หวังว่าทุกท่านคงสนุกสนานกับการอบรมนะครับ