Android Spectrum Analyzer

Started by anuraket, February 06, 2013, 10:19:30 PM

Previous topic - Next topic

anuraket

อยากขอความคิดเห็นทุกท่านเกี่ยวกับแนวคิดการสร้าง  "การวัด Spectrum บนอุปกรณ์ Android " ครับ ว่าท่านใดมีแนวคิด logic การสร้างอย่างไรบ้าง
ซึ่งตอนนี้ผม คิด ว่าจะใช้  A2D  เพื่อแปลงสัญญาน analog สามรูปแบบคือ สามเหลี่ยม Sine และก็ พัลล์ ครับ โดยจะทำการแปลงเป็นดิจิตอลแล้วเก็บไว้ใน Buffer แล้วก็ส่งผ่าน USBไปที่อุปกรณ์ android จากนั้นก็ใช้ Function Fast Furies   Transform ใน androdi เพื่อนำมาแสดงผลในรูปแบบ Spectrum ครับ โดยจะมี Function ในการปรับขนาด Scale ที่ใช้ในการมองได้   ซึ่งตอนนี้ยังไม่ทราบขอบเขตการวัดเกี่ยวกับ แรงดันสูงสุดในการวัด และ ความถี่สูงสุดในการวัด เพราะความถี่ในการ Sampling ในขั้นตอน A2D ก็ต้องมีขนาด 2- 4 เท่าของความถี่ที่จะวัด     ไม่ทราบว่าท่านอื่น มีใครมีแนวคิดเกี่ยวกับการทำโปรเจคนี้อย่างอื่นบ้างครับ เช่น  อุปกรณ์ที่ใช้ หรือว่าการส่งข้อมูลอะไรต่างๆ      และมีวิธีการหาขอบเขตของการวัดของเราอย่างไรบ้าง   

โปรเจคนี้ของผมอยู่ในขั้นตอนเสนอหัวข้อครับ อยากให้ออกมาสมบูรณ์ เลยอยากขอความคิดเห็นจากทุกท่านครับ

ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ^_^