สอบถามขายทั้งผลงานคิดยังไง

Started by pued, April 04, 2019, 07:50:46 PM

Previous topic - Next topic

pued

อยากจะสอบถามว่า ผมมีผลงาน 1 ชิ้น เกี่ยวกับอิเล็คโทรนิคส์ทางด้าน RF มี source code pic , ลายปริ้น , วงจร ทั้งหมดสามารถนำไปทำขายและต่อยอด เพิ่มเติมได้ มีหลักคิดยังไงกันครับ (ต่างประเทศติดต่อขอซื้อ และส่งตัวอย่างไปให้ทดลองแล้ว) เอาตามมาตราฐานก่อนครับ ไม่เคยขายแบบนี้

pued

ไม่มีใครพอทราบหลักการคิดเลยเหรอ

avr_lover

งาน ง่าย/ยากแค่ไหน component เยอะไหมcode ยาวไหม มีการแก้งานในอนาคตไหม หรือขายขาด เหล่านี้จะเป็นตัวกำหนดราคาครับ
ราคาขายขึ้นอยู่กับความพอใจไม่มีถูกหรือแพง งานระดับอุตสาหกรรม / Lab hi-end level งานพวกนี้งานง่ายๆมักขายได้ราคาสูง งาน gadget ของเล่นพวกนี้มักราคาต่ำต้องเน้น volume ลองเอา จำนวณ component มา post ความยากง่ายในการออกแบในมุมมองคุณ รวมถึงต้องแก้งานในอนาคตไหม (แบบนี้เรียกว่างานติดมือ) ซึางจะมีต้นทุนแฝงมาก เหล่านี้เป็นต้นครับ

pued

Quote from: avr_lover on April 08, 2019, 08:59:42 AM
งาน ง่าย/ยากแค่ไหน component เยอะไหมcode ยาวไหม มีการแก้งานในอนาคตไหม หรือขายขาด เหล่านี้จะเป็นตัวกำหนดราคาครับ
ราคาขายขึ้นอยู่กับความพอใจไม่มีถูกหรือแพง งานระดับอุตสาหกรรม / Lab hi-end level งานพวกนี้งานง่ายๆมักขายได้ราคาสูง งาน gadget ของเล่นพวกนี้มักราคาต่ำต้องเน้น volume ลองเอา จำนวณ component มา post ความยากง่ายในการออกแบในมุมมองคุณ รวมถึงต้องแก้งานในอนาคตไหม (แบบนี้เรียกว่างานติดมือ) ซึางจะมีต้นทุนแฝงมาก เหล่านี้เป็นต้นครับ
ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณหลักการ ผมตกลงซื้อขายไปเรียบแล้วครับทั้งผลงาน ลูกค้านำไปทำ ต่อยอดได้ และผมก็สอนทำจนเป็น ในจุดที่ลูกค้าไม่รู้