พอจะทราบวิธีทำให้สวิตซ์เปิดปิดแบบทั่วไปลิ้งกับสวิตซ์เปิดปิดบนแพลตฟอร์มไหมครับ

Started by ck, March 08, 2019, 01:00:34 PM

Previous topic - Next topic

ck

ตอนนี้ผมศึกษาการทำ smart home อยู่ แล้วได้ทดลองทำการเปิด-ปิดหลอดไฟผ่านแพลตฟอร์ม netpie สำหรับวงจรก็มีสวิตซ์เปิด-ปิดแยก ด้วยความที่เป็น smart home ต้องสามารถเปิด-ปิดแบบปกติและแบบไร้สายได้ แต่ติดปัญหาตรงการรู้ว่าไฟนั้นติดจริงไหมจากระยะไกลเพราะการเปิด-ปิดออนไลน์กับสวิตซ์บ้านจะทำงานสลับกัน เช่น เราเปิดไฟผ่าน netpie แต่มีคนมากดสับสวิตซ์ขึ้นหรือลงทำให้ตรงข้ามกับระบบออนไลน์ที่เราเปิด พอจะมีวิธีทำให้สวิตซ์มันซิ้งค์กันไหม หรือมีวิธีรับรู้ส่งไปทาง netpie ว่าไฟติดอยู่ ถ้าเป็นแบบนั้นการเปิดปิดทั้งสองที่ก็ไม่สนว่า on-off หรือ สับขึ้นสับลง เป็นเปิดหรือปิด

crywolf

วิธีง่ายเลยก็คือ เอา Coil ของ Relay ไปคร่อม Load (หลอดไฟ) และเอา Contact มาแสดงสถานะ On/Off (ต่อเข้า Digital Input)
ถ้าต้องการชัวร์ และไม่จำกัดงบก็ใช้ Current Sensor จับเลย

ck

พอมีวิธีอื่นไหมครับถ้าไม่วัดกระแสเพื่อให้รู้ว่าหลอดไฟขาดหรือเสียถ้าวัดแรงดันก็จะไม่ทราบว่าหลอดขาดรึป่าวเพราะยังไงก็มีแรงดันมา

ck

Quote from: ck on March 13, 2019, 11:15:08 AM
พอมีวิธีอื่นไหมครับถ้าไม่วัดกระแสเพื่อให้รู้ว่าหลอดไฟขาดหรือเสียถ้าวัดแรงดันก็จะไม่ทราบว่าหลอดขาดรึป่าวเพราะยังไงก็มีแรงดันมา

crywolf

ถ้าเป็นหลอดไฟใช้ Sensor แสงได้ครับ พวก LDR , Photo Diode ... ถ้าเป็นอุปกรณ์อื่นใช้วัดกระแสดีกว่าครับ ใช้ IC ตระกูล ACS712 ก็ได้