ใครเคยใช้ HSE BYPASS บ้างแล้วอ่ะครับ ในการใช้งาน..

Started by TaoTao, November 06, 2018, 01:35:32 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

คือ เคยใช้แต่ HSI ไม่ก็ต่อ Crystal คือ HSE แล้วเปิด PLL
ส่วน HSE BYPASS ในเคสจริงๆ นี่ ใครเคยใช้บ้างอ่ะครับ
ใช้งานแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ หากเทียบกับ HSE+PLL จาก Crystal

dec

เคยใช้ใน stm32 ครับ ปกติพวกบอร์ด devkit stm32 รุ่นหลังๆ มันจะลด cost ไม่ได้ใส่ crystal มา
แต่มันจะให้ st-link ที่ built-in มาบนบอร์ดจ่าย clock มาให้แทน

ตรงนี้มันก็ขึ้นอยู่กับว่าเรามีแหล่งกำเนิดสัญญาณเป็นแบบไหนครับถ้าเป็น crystal ก็ใช้ HSE ปกติ
มันจะรับสัญญาณ sine wave จาก crystal มาทำ square wave ก่อนนำไปใช้

ถ้าแหล่งกำเนิดสัญญาณเป็น square wave มาแล้ว (จ่ายมาจาก mcu ตัวอื่น หรือใช้ oscillator)
ก็ใช้ HSE Bypass มันจะเอาสัญญาณที่เข้ามาไปใช้เลย

เท่าที่ได้ใช้มา มันก็ไม่ได้ต่างกันครับ ใช้ HSE Bypass + PLL ได้ปกติเหมือนใช้ HSE ปกติครับ
แต่ผมก็เคยใช้เฉพาะบนบอร์ด devkit เท่านั้นเองครับ เวลาทำบอร์ดเองก็ใส่ crystal ตลอด

Chivato

อันนี้ผมก็ยังไม่เคยใช่นะ แต่กำลังต้องการข้อมูลอยู่เหมือนกัน