เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เรามีความสามารถในชั้นไหน ?

Started by ROM, March 22, 2013, 02:34:18 PM

Previous topic - Next topic

Maxitron

ผมรู้ในระดับ Beginer ครับ
แต่ความพยายามอยู่ในขั้น Advance :P
ผมคิดว่าถ้ามีความพยายามดี ทุกสิ่งก็จะตามมาเองครับ
เพราะในบางครั้งไม่มีใครช่วยเราได้เลย ถ้าเราไม่สนใจแล้วทำมันด้วยตัวเอง

lovekernel

ต้องมีคู่แข่ง  เปรียบเทียบ เวลาทำงาน  ถ้าทำงานร่วมกับคนเก่งได้เราก็แนวหน้า แต่ถ้าคุยก็บเขาไม่รู้เรื่องก็แสดงว่าเรายังด้อยอยู่  ในเรื่องเราทำอยู่

kira

รับดีดบ้าน สร้างบ้าน ยกบ้าน ด้วยช่างมืออาชีพกว่า20ปีในราคาชาวบ้าน
http://www.d-karnchang.com

skytec

Quote from: ROM on March 22, 2013, 02:34:18 PM
คิดว่าน่าจะิิิอยู่ในเรื่องงานนะครับ เลยขอมาลงตรงนี้

เมื่อเราได้เรียนรู้ หรือทำงานด้าน Electronic / Computer เมื่อทำมาได้ในระดับหนึ่งเช่น 6 เดืนอนหรือ 1 ปี /3 ปี หรือแม้  10 ปี
เราพอมีวิธีแยกแยะไหมครับ ว่าเรามีความสามารถใน เกณฑ์การประเมิน ความสามารถของตนเองในแบบไหน

expert
advanced
Intermediate
beginner

เพื่อนๆพี่ๆ พอมีวิธีแยกแยะหรือวิเคราะห์ตัวเิองได้ไหมครับ ว่าเป็นแบบไหน ? คือบางที ก็ไม่แน่ใจว่าตนเองอยู่ระดับ Intermediate หรือ advanced หรือเปล่า ?
หรือจะสูงหรือต่ำกว่านี้

ขอความเห็นหน่อยครับ ...

ผมขอแสดงความเห็น คนเราเป็นได้ทุกระดับแล้วแต่เหตุการณ์และประสบการณ์ที่เคยทำงานมาและเราได้เรียนรู็และแก้ปัญหามันได้หรือไม่ ทำไมวิศวกรจึงมีหลายระดับ เช่น ภาคี ต้องเป็น 5 ปี จึงจะสามารถปรับไปสามัญ และ อีก 10 ปีจึงจะปรับเป็นวุฒิได้ เหตุผลคือ  5 ปีเราแค่วิศวกรฝึกหัดเรามักคิดว่าเรารู้ทุกเรื่องแต่พอเริ่มทำงานเี่ราจะพบว่าเรารู้กว้างแต่ไม่ลึก เมื่อผ่าน 5 ปี เราจะรู้มากขึ้น และรู้เป็นระบบ กลังจากนั้น 10 เราจะรู้มากเฉพาะเรื่อเรียกว่า ลึกแคบจุดนี้แหล่ะ EXPERT  เช่นหากเราคุยกับลูกค้าหรือคนอื่น เขาเล่าสิ่งที่เขาต้องการให้เราฟัง วงจรเกิดขึ้นทันทีในหัวเรา เป็นต้น แต่จุดอื่นๆ เราอาจไม่รู้หรือรู้น้อยลง ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

JMew

อยู่ชั้นสามค่ะ ห้องที่หันหน้าไปหาวัดพระธาตุดอยสุเทพ ระเบียงมีกระบองเพชรเยอะ ๆ หน้าห้องจะมีรูปคนสวยติดอยู่  ;D
โครงการกะเทยท่องโลก

az

Quote from: JMew on April 19, 2013, 08:23:57 AM
อยู่ชั้นสามค่ะ ห้องที่หันหน้าไปหาวัดพระธาตุดอยสุเทพ ระเบียงมีกระบองเพชรเยอะ ๆ หน้าห้องจะมีรูปคนสวยติดอยู่  ;D
;D ;D ;D
comment ได้ฮา จริงๆเลย เจ๊มิว...
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

Lastman

งั้นผมคงชั้นสูงอ่ะ... ชั้น 20   8)
แต่คงสู้ป๋าๆ แถวนี้ไม่ได้ เห็นไปสวรรค์ชั้นดาวดึงส์บ่อยเกิ๊น..... ::)

ปล.เข้ามาฮาเจ๊มิว... ::) ;D

JK-FlipFlop

พยามจะประเมินตัวเองเหมือนกัน แต่ก็ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนของโลกใบนี้...