เราจะรู้ได้อย่างไรว่า เรามีความสามารถในชั้นไหน ?

Started by ROM, March 22, 2013, 02:34:18 PM

Previous topic - Next topic

ROM

คิดว่าน่าจะิิิอยู่ในเรื่องงานนะครับ เลยขอมาลงตรงนี้

เมื่อเราได้เรียนรู้ หรือทำงานด้าน Electronic / Computer เมื่อทำมาได้ในระดับหนึ่งเช่น 6 เดืนอนหรือ 1 ปี /3 ปี หรือแม้  10 ปี
เราพอมีวิธีแยกแยะไหมครับ ว่าเรามีความสามารถใน เกณฑ์การประเมิน ความสามารถของตนเองในแบบไหน

expert
advanced
Intermediate
beginner

เพื่อนๆพี่ๆ พอมีวิธีแยกแยะหรือวิเคราะห์ตัวเิองได้ไหมครับ ว่าเป็นแบบไหน ? คือบางที ก็ไม่แน่ใจว่าตนเองอยู่ระดับ Intermediate หรือ advanced หรือเปล่า ?
หรือจะสูงหรือต่ำกว่านี้

ขอความเห็นหน่อยครับ ...

wlasoi

ยากที่จะประเมิน ครับ ... ถ้าจำแนกเฉพาะงานที่ทำ scope ประเภท ชนิด งานที่ทำ ก็อาจจะพอจำแนกได้ ถ้าตีรวม ไม่ได้ ครับ ... ทุกสาขาวิชามันเกี่ยวพันเกี่ยวเนื่องกันไปหมด แล้วแต่สายงานอาชีพที่ทำ

az

beginner อาจรู้ในสิ่งที่ expert ไม่รู้...

ไม่ว่าจะอยู่ในระดับไหน  ทำสิ่งที่เราต้องรับผิดชอบให้เต็มประสิทธิภาพแล้วกันครับ
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

firmware.c

ยกตัวอย่างด้าน programming skill ทดสอบได้ง่ายมากด้วยการทำโจทย์วัดระดับความรู้ทักษะทางด่านการ programming
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

F

พวกงานnetworkเค้ามีการสอบใบCertificate
แต่สายอย่างพวกเรานี้ไม่มีมั้งครับ เลยไม่มีอะไรจะวัดเป็นทางการ

firmware.c

IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

Wiz

ในสายงาน R&D ผมเป็นทั้ง expert, advanced, Intermediate และ beginner แล้วแต่งานที่ทำครับ ในแต่ละงานต้องใช้ความรู้หลากหลาย บางเรื่องอาจถึงขั้น noob เลยด้วยซ้ำครับ

pacozaa

ผมยัง beginner อยู่เลย เล่น Arduino อยู่ ยังไม่เก่งเหมือนพี่ๆเขาเลย  :-[  ;D