ใครเคยเล่น MCU ค่าย NUVOTON บ้างไหมครับ อย่างเช่นเบอร์ N76E003

Started by TaoTao, October 23, 2018, 03:18:18 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

พอดีไปเจอบางเว็บมา spec/price คุ้มดี

อย่างเบอร์ N76E003 mcu 8 bits
แต่ ADC ละเอียดถึง 12 bit  8 channel
อุณภูมิทำงาน ได้ 105 องศา และอื่นๆ

ผมนั่งอ่านโค้ดที่ฝรั่งเขียน
ดูๆ แล้ว initial ง่ายดีแฮะ โค้ดสั้นดี สั้นกว่า stm มั่กๆ

อ่านๆไป เห็นว่าต้องใช้ debuger ของ Nu-Link นี่แหล่ะ ซึ่งผมยังไม่มี

คงต้องสั่งของก่อน ว่างๆ อาจได้ลอง

ใครเคยใช้แล้วบ้าง.. ?
มันมีข้อเสียอะไรบ้างไหมครับ

TaoTao

อืม เจอข้อจำกัดละ สำคัญมากเสียด้วย
EXTI น้อยมาก แค่ 2 เอง คือ EXTI0, EXTI1
ขณะที่ STM ใช้ได้แทบทุกขา เช่น  STM8S003F3 EXTI มีให้ใช้ 16 จาก 20 pin เสียดายๆ