มีความคิดอย่างไรถ้าจะใช้ PIC BASIC PRO ในการผลิต Product จริง

Started by Chairat, September 01, 2018, 06:05:49 PM

Previous topic - Next topic

Chairat

ตามหัวข้อครับ ว่ากันว่า PIC BASIC PRO มีความรวนเรอยู่ในตัวของเขาเอง ผนวกกับกับไฟล์ที่ใหญ่โตมโหฬารทำให้ "ผม"
ยังไม่มั่นใจในตัวของมัน  แต่ถึงกระนั้นก็อยากใช้มันเพื่อทำโปรดักส์ให้ถึงฝั่ง จึงอยากให้ทุกคนแสดงความคิดเห็น
ก่อนลงทุนซื้อมาใช้งานจริง 

vbaserv

ไม่เคยใช้ compiler ตัวนี้ มันมี preprocessor พวก #if #define ไหมครับ

ผมว่านี่คือจุดเด่นมากๆของ C เลย

ackerman_vong

การใช้ PIC BASIC PRO เขียนโปรแกรมเพื่อผลิตเป็น Product กรณีที่โครงงานไม่ซับซ้อน
, มีอุปกรณ์ที่ใช้ Interface ไม่มากนัก , พอที่จะ Product ได้นะครับ

ปัจจัยที่ทำให้น่าใช้งานของ BASIC PRO คือเรื่องของคำสั่งที่ใช้งาน ค่อนข้างทำความเข้าใจง่าย
ตัวอย่างเช่น โครงงานเรื่องการควบคุมหุ่นยนต์ Mobile Robot ที่ใช้ล้อ  ของบริษัท Parallax พบว่า
ในเบื้องต้นมีการพัฒนา Software ที่ใช้งานในลักษณะภาษา BASIC ที่พัฒนาไปครอบคลุม MCU
ของ Parallax ที่พัฒนาขึ้น  และมี editorเพื่อเขียนโปรแกรม ที่ใช้งานง่าย สำหรับบุคคลที่เริ่มต้น
และมีการพัฒนาการใช้งานมาอย่างยาวนานก่อนยุคของ Arduino , หรืออาจจะเทียบเคียงในยุคต้นๆ
ของ Micro controller PIC ที่ค่อนข้างหา Compiler ยากเมื่อเทียบในยุคนั้นๆ

อย่างไรก็ตาม การทำเป็น Product ที่จำนวนไม่มาก งานไม่ซับซ้อน มีการติดต่อผ่าน Serial Port
, มีการเช็กลอจิก , สั่งงาน Relay ให้ทำงาน ยืนยันว่าสามารถทำงานได้ครับ แม้กระทั่่ง MCU ขนาด
เล็กๆ อย่าง PIC 16F84 (ซึ่ีงอาจซื้อไม่ได้ในยุคนี้) สามารถที่จะเขียนโปรแกรมรองรับได้ครับ

....ขอให้มีความสุขกับงานนะครับ

ปัญญาจงสถิตย์อยู่กับท่าน   ;)

zilog

PIC BASIC PRO เป็นของไม่ฟรี ( มีตัวแทนใน ไทย ด้วย )
ใช้เพื่อการศึกษา เพื่อเรียนรู้ เพื่อการทดสอบ ไม่หวังกำไรอะไร ก็คงไม่มีปัญหาอะไร พอเข้าใจกันได้
แต่หากคิดทำเป็น Product ก็ควรทำให้ถูกต้องเสีย
แล้วจะได้การ Support จากผู้ผลิต เพื่อแก้ปัญหาอะไรต่างๆ ที่เกิดจากการใช้ โปรแกรม ของเขา ปรึกษาเขาได้
ทำให้มีทางออกของการทำ Product ได้ง่ายกว่านะครับ
จริงๆ โปรแกรมที่ทำขายกัน มีการ Support ของผู้ผลิตอยู่แล้ว เพื่อช่วยแก้ปัญหาให้กับลูกค้า
สามารถใช้บริการได้ เมื่อเกิดปัญหาอะไรในการใช้งาน เพียงแต่ไม่มีอะไรได้มาอย่างฟรีๆ นะครับ.

avr_lover

ใช้ได้แน่นอนครับ แต่เมื่อทำงานที่ยากขึ้นและใหญ่ขึ้น ท่านจะเริ่มเจอหลายๆปัญหาครับโดยเฉพาะความใหญ่ของ hex file size รวมถึงความเร็วในการทำงาน แนะนำให้เริ่มศึกษาภาษา C ขนานไปด้วยระหว่างท่ product ออกสู่ตลาดจะไเ่มีแผนรองรับในอนาคตครับ
ผมเคยใช้ PIC Basic ทำ Speed control ของเครื่องบินบังคับขายมาก่อน เมื่อก่อนสามารถใช้ได้แต่หลังๆพอ speed control เริ่มมี feature มากขึ้น เป็น Brush less motor มันก็เริ่มติดข้อจำกัดหลายๆอย่างจนต้องใช้ C ครับ