ต้องการใช้โมดูล รับ-ส่ง ไร้สาย มาทำเป็น Sensor วัดระยะทาง พอมีแนวทางไหมครับ

Started by ProWaISeeD, July 01, 2018, 11:39:48 PM

Previous topic - Next topic

ProWaISeeD

ต้องการนำเอาโมดูล รับ-ส่ง ไร้สาย ที่ต่อกับ Arduino ได้ มาทำเป็น Sensor วัดระยะทาง พอมีแนวทางไหมครับ
ขอเกรินก่อนนะครับว่า
ผมต้องการเอาโมดูล รับ-ส่ง สัญญาณไร้สายนำมาเป็นตัว Sensor วัดระยะทางเพื่อที่จะ Fig ระยะห่างระหว่างตัวคนและตัวหุ่นยนต์
เพื่อให้หุ่นยนต์เดินตามคนในระยะที่คนเป็นตัวกำหนดระยะความห่าง และ ถ้าคนจะหันซ้าย หรือ ขวา หุ่นยนต์ก็จะหันตาม ด้วยไจโรที่อยู่กับคน

อาจารย์ หรือ พี่ๆ ท่านใด พอมีแนวทาง รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ ถ้าทำได้นะครับ

ขอบพระคุณมากครับ

avr_lover

BLE มีเรื่อง rssi อยู่ครับ ถ้าใช้ตัวอื่นต้องทดลองดูว่า มี option นี้ไหม ลองศึกษาเรื่อง rssi ดูครับ

moneyp1000

เราอาจจะเช็คค่า ping หรือ เวลาที่ใช้ในการรับหรือส่งค่าว่าใช้เวลากี่ ms แล้วเอามาคำนวณ ทางฟิสิกส์ว่า รู้ t เราก็อาจจะหา s ระยะทางได้ครับ