PIC24HJ12GP201 สามารถ DRIVE LCD 5v โดยตรงได้เลยมั้ยครับ

Started by masterat, March 21, 2013, 07:54:07 PM

Previous topic - Next topic

masterat

รบกวนสอบถามครับ เราสามารถใช้ PIC24HJ12GP201 ซึ่งใช้ไฟเลียงแค่ 3.3V ไป DRIVE LCD ชนิด 16x2 ที่ใช้ไฟเลี้ยง 5v โดยตรงได้เลยมั้ยครับ

wlasoi

LCD รุ่นใหม่ๆ ส่วนมากจะจ่าย Vcc 3.3V ได้น่ะครับ ดู datasheet ให้ดี ไม่ต้องปรับ อะไร

masterat

Quote from: wlasoi on March 21, 2013, 08:29:23 PM
LCD รุ่นใหม่ๆ ส่วนมากจะจ่าย Vcc 3.3V ได้น่ะครับ ดู datasheet ให้ดี ไม่ต้องปรับ อะไร

ขอบคุณครับ แต่ LCD ที่มีอยู่เป็นแบบ 5V ทั้งนั้นเลยครับ

wlasoi

ไม่รู้ใช้รุ่นไหน แต่เท่าที่ผมใช้มา ถึงจะรุ่นเก่าๆ แต่ส่วนมากก็ได้กับ 3.3V อยู่ ทดสอบลอง Driver LCD ด้วย 3.3V ดูครับ ผมว่าน่าจะได้ .. ปรับ Logic จาก 3.0V ไป 5.0V ก็ไม่ยากใช้ 74LCX245 แต่วุ่นวาย สายระโยงระยางแพงใช่เหตุ .. ทำไปทำมาพลาด PIC24 พังอีก ถ้าซื้อ LCD ใหม่เลยราคา ร้อยกว่าบาท ..

http://www.etteam.com/product/InterfaceBoard/P-ET-A-00297.html

masterat

เด๊่ยวจะลองจิ้มบนบอร์ดทดลองดูครับ มีคำถามรบกวนถามเพิ่มเติม ครับ คือผมยังไม่เคยใช้PIC24 เบอร์นี้เลยครับเลยงงๆกับการ Fuse Internal  osc ต้องใช้คำสั่ง Fuse ยังไงครับ บน CCS ครับ

tatree_b

ต้องแยกไฟเลี้ยงครับ สายดาต้าก็ต้องมีพูลอัพจาก 5 โวลต์ประมาณ 10k ต่อด้วย

wlasoi

Quote from: masterat on March 22, 2013, 10:18:51 AM
เด๊่ยวจะลองจิ้มบนบอร์ดทดลองดูครับ มีคำถามรบกวนถามเพิ่มเติม ครับ คือผมยังไม่เคยใช้PIC24 เบอร์นี้เลยครับเลยงงๆกับการ Fuse Internal  osc ต้องใช้คำสั่ง Fuse ยังไงครับ บน CCS ครับ

Microchip C30 หรือ XC16 สำหรับ ไปเลย ครับ ... เกิน 8bit ขึ้นมาเลิกคิดถึง CCS

p_chusak

ใน mplabX+XC16 เราสามารถตั้ง fuse แบบ manual แล้ว สั่ง Generate Code ได้ด้วยครับ