*** รบกวนช่วยอธิบายวงจร LDO Regulator 3.3V หน่อยครับ

Started by septhai, November 19, 2017, 06:19:07 PM

Previous topic - Next topic

septhai

รบกวนช่วยอธิบายวงจร LDO Regulator 3.3V หน่อยครับ
https://www.es.co.th/detail.asp?Prod=017604792
ผมเลือกใช้ตามวงจรนี้เพื่อต้องการป้องกันกระแส/แรงดันเกิน(ตามที่ Datasheet ระบุไว้)
1.ที่วงไว้รูปที่1 คือค่าอะไรครับ
2.ที่วงไว้รูปที่2 ใช้ C แบบไม่มีขั้วใช่ไหมครับ เพราะอะไร/ใช้แบบอิเล็คโทรไลท์ได้ไหมครับ
3.ที่วงไว้รูปที่3 ใช้ค่าเท่าไหร่ครับ
4.ที่วงไว้รูปที่4 คืออะไรครับ

dec

1. มันคือ VIN ที่จะนำมาแปลงมีค่าได้ตั้งแต่ 3.0V ถึง 42V
2. ใน Datasheet หน้าแรกบอกว่าใช้ได้ทั้ง Electrolytic, Tantalum และ Ceramic
3. ไม่ต้องต่อครับ
4. Volt meter

วงจรที่ต้องต่อตามอยู่ใน Datasheet หน้าแรกตรง Typical Application Circuits
ส่วนวงจรในภาพที่ยกมามันเป็นวงจรที่เค้าต่อเพื่อวัดสัญญาณกราฟที่ 10 และ 28 ออกมาเฉย ๆ

tatree_b

รูปการต่อวงจรทดลองเพื่อที่จะได้กราฟ กระแสออก-แรงดันออก ของส่วน Over Current Protection

1.  Input supply voltage น่าจะ 13.5 โวลต์ลองดูดาต้าชีทอีกทีแล้วกัน
2. C filter ธรรมดา ใช้อิเล็กทรอไลต์ได้
3. ดูที่กราฟ เขาปรับแรงดันออกไปเรื่อยๅ ทำหน้าที่คล้ายโหลดทำให้กระแสขาออกเพิ่มขึ้นเรื่อย จนถึงจุดนึงเช่น ประมาณ 560 มิลลิแอมป์ที่จังค์ชั่นเท้มป์ 25 องศาC จะทำให้เอาท์พุทถูกตัดเป็น 0 โวลต์
4. เป็นโวลต์มีเตอร์เพื่อใช้ดูแรงดันขาออกว่ายังเมนเทนที่ 3.3 โวลต์หรือว่าโดนตัดไปแล้ว

septhai