สอบถาม เบื้องต้นเกี่ยกับ atmega2560 นิสนุงครับ

Started by TaoTao, September 30, 2017, 10:33:07 PM

Previous topic - Next topic

TaoTao

คือ คุ้นเคยแต่ STM32, STM8 มาน่ะครับ
โดยใช้คู่กับ J-Link V.9, ST-Link
โดยผมมี พวกนี้อยู่ ใช้คู่กันกับ KEIL

ตอนนี้ พอดีมีบอร์ด ATMEGA2560 อยู่ในมือครับ
ว่าจะลองเล่นๆ ดูหน่อย

อยากรู้ว่า ATMEGA2560
มัน Debug แบบ SWD ผ่านทาง J-link ได้หรือเปล่าครับ
เพราะ ชอบที่ใช้ขาน้อยดี และใช้ง่าย
ถ้าได้ ขาไหนหว่า..??

พอดี ผมได้ลองค้น datasheet คร่าวๆ
หาขา SWD ไม่เจอ, เจอแต่ ICSP

อ้อ..
ไอ้ตัวนี้ เห็นว่า ใช้กับ IDE Arduino ได้
เดี๋ยวลอง ๆ ของใหม่(สำหรับผม ^__^)

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

tha

atmega2560 นี่ มันไม่ใช่ ARM cortex-M นี่ ไม่รู้ใช้ J-TAG ได้เปล่า ใช้กับ AVR Studio 6.2 ไม่รู้ใช้ตัวไหนดีบัก ลองเอาบอร์ด arduino DUE สิ ตัวนี้ ARM cortex-M3 ไม่รู้ใช้ j-tag กับ AVR studio 6.2 ดีบักได้มั๊ย คงต้องรอผู้รู้มาอธิบาย  ;D

wlasoi

Mega2560 มี Jtag ครับ .. สามารถใช้กับ JtagICE เฉพาะของ Atmel ได้ถ้าอยากใช้กับ J-Link ต้องใช้ตระกูล SAM3 ขึ้นไป ครับ

tha

J-link ใช้กับ Atmel Studio 6.2 ได้เปล่าครับ หรือใช้ได้แต่ keil

az

J-Link ใช้กับ Atmel Studio ได้ครับ

ถ้า Atmel Studio มองไม่เห็น J-Link ให้ติดตั้ง J-Link software เพื่อให้  Atmel Studio สามารถดึง  .dll ของ J-Link  มาใช้
https://www.segger.com/downloads/jlink/

ปล. ผมใช้ 7.0

เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

tha

ขอบคุณครับคุณ az แต่คงอีกสักปีคงจะได้เริ่ม ตอนนี้เล่น 8 bit arduino ไปก่อน  :)
Atmel Studio 7 ผมลงไม่ได้ windows update ไม่ผ่าน ลงได้แค่ 6.2