อยากเล่น Arduino ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Started by tha, September 05, 2017, 07:42:29 PM

Previous topic - Next topic

tha

อยากเล่น Arduino ขอคำแนะนำหน่อยครับ เอาตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ หาข้อมูลที่ไหน ซื้อบอร์ดที่ไหน เริ่มจากไหนก่อนดี ฯลฯ ขอบคุณครับ

TaoTao

Quote from: tha on September 05, 2017, 07:42:29 PM
อยากเล่น Arduino ขอคำแนะนำหน่อยครับ เอาตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ หาข้อมูลที่ไหน ซื้อบอร์ดที่ไหน เริ่มจากไหนก่อนดี ฯลฯ ขอบคุณครับ
ผมก็เพิ่งเคยใช้เต็มๆ นี่เอง
พอดีได้บอร์ด ปริ้นเตอ 3d มา
เอาเข้าจริงๆ ผมว่ามันสำเร็จรูปมากๆ
ทุกอย่าง พร้อมสรรพ

ที่นี่ อาจมีหลายอย่าง ที่คุณต้องการ
www.github.com
ผมแวะไปบ่อยๆ

สิ่งที่ผมรู้ ของ อาดูโน่ คือ
เสียบอุปกรณ์ที่อยากใช้ (shield)
ยัด FW + โมเท่าที่นึกได้ ก็จบแว้วๆๆๆ
ซึ่ง FW มีอยู่ในเว็บที่บอกไปครับ

คงมีที่อื่นอีกเยอะ
แต่ผมรู้ แค่นี้ 555+

tha

ขอบคุณที่แนะนำครับ กำลังไล่เช็คทำความเข้าใจอยู่เหมือนกัน arduino วันนี้ตัดแว่นมาใหม่ คงบุกได้ดีขึ้น  >:( :D :)

9arduino

เข้ามาอ่านบทความ  ในเว็บก็ได้ครับ

https://www.9arduino.com/article

tha

Quoteเข้ามาอ่านบทความ  ในเว็บก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ กำลังอ่านๆอยู่
เมื่อไหร่จะมีพวก arm cortex-m arduino zero, m0, due มาขายครับ

wlasoi

Quote from: tha on October 17, 2017, 07:40:31 AM
Quoteเข้ามาอ่านบทความ  ในเว็บก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ กำลังอ่านๆอยู่
เมื่อไหร่จะมีพวก arm cortex-m arduino zero, m0, due มาขายครับ

มี  Arduino Due  ขายอยู่น่ะ  www.arduinoall.com นี่z,ก็เพิ่งซื้อ Mega2560 มาเป็นโหล
เหมือนกัน มือใหม่ arduino ครับ ซิงๆ ไฟท์บังคัยต้องไปสอนชาวบ้านทำ อีกทอด หนังสือ ebook เดี่ยวเย็นนี้ share dropbox ให้

tha

ขอบคุณล่วงหน้าครับคุณ wlasoi ตอนนี้กำลังอ่านๆอยู่ ชอบลงลึก อยากจะเขียน library ให้เป็นเหมือนกัน จับมาเป็นตัวที่ 3 แล้วไม่ไปไหนมาไหนเลย pic, arm ก็ลืมไปเกือบหมดแล้ว  :P

moneyp1000

Quote from: TaoTao on October 02, 2017, 06:27:01 AM
Quote from: tha on September 05, 2017, 07:42:29 PM
ผมก็เพิ่งเคยใช้เต็มๆ นี่เอง
พอดีได้บอร์ด ปริ้นเตอ 3d มา
เอาเข้าจริงๆ ผมว่ามันสำเร็จรูปมากๆ
ทุกอย่าง พร้อมสรรพ

ที่นี่ อาจมีหลายอย่าง ที่คุณต้องการ
www.github.com
ผมแวะไปบ่อยๆ

สิ่งที่ผมรู้ ของ อาดูโน่ คือ
เสียบอุปกรณ์ที่อยากใช้ (shield)
ยัด FW + โมเท่าที่นึกได้ ก็จบแว้วๆๆๆ
ซึ่ง FW มีอยู่ในเว็บที่บอกไปครับ

คงมีที่อื่นอีกเยอะ
แต่ผมรู้ แค่นี้ 555+

ลองเริ่มต้องโปรเจคง่ายๆ อย่างการ กดปุ่มนับเพิ่ม ตัวเลข แสดงผล 7-sigment

หรือ ตัวอย่างการใช้งานบอร์ด Arduino อื่นๆได้ตามลิ้งค์นี้เลยครับ