อยากเล่น Arduino ขอคำแนะนำหน่อยครับ

• 6 Replies
  • 1804 Views
*

Offline tha

• 1072
    • View Profile
อยากเล่น Arduino ขอคำแนะนำหน่อยครับ เอาตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ หาข้อมูลที่ไหน ซื้อบอร์ดที่ไหน เริ่มจากไหนก่อนดี ฯลฯ ขอบคุณครับ

*

Offline TaoTao

• 239
อยากเล่น Arduino ขอคำแนะนำหน่อยครับ เอาตั้งแต่พื้นฐานเลยครับ หาข้อมูลที่ไหน ซื้อบอร์ดที่ไหน เริ่มจากไหนก่อนดี ฯลฯ ขอบคุณครับ
ผมก็เพิ่งเคยใช้เต็มๆ นี่เอง
พอดีได้บอร์ด ปริ้นเตอ 3d มา
เอาเข้าจริงๆ ผมว่ามันสำเร็จรูปมากๆ
ทุกอย่าง พร้อมสรรพ

ที่นี่ อาจมีหลายอย่าง ที่คุณต้องการ
www.github.com
ผมแวะไปบ่อยๆ

สิ่งที่ผมรู้ ของ อาดูโน่ คือ
เสียบอุปกรณ์ที่อยากใช้ (shield)
ยัด FW + โมเท่าที่นึกได้ ก็จบแว้วๆๆๆ
ซึ่ง FW มีอยู่ในเว็บที่บอกไปครับ

คงมีที่อื่นอีกเยอะ
แต่ผมรู้ แค่นี้ 555+

*

Offline tha

• 1072
ขอบคุณที่แนะนำครับ กำลังไล่เช็คทำความเข้าใจอยู่เหมือนกัน arduino วันนี้ตัดแว่นมาใหม่ คงบุกได้ดีขึ้น  >:( :D :)

เข้ามาอ่านบทความ  ในเว็บก็ได้ครับ

https://www.9arduino.com/article

*

Offline tha

• 1072
เข้ามาอ่านบทความ  ในเว็บก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ กำลังอ่านๆอยู่
เมื่อไหร่จะมีพวก arm cortex-m arduino zero, m0, due มาขายครับ

*

Offline wlasoi

• 757
ขอบคุณครับ กำลังอ่านๆอยู่
เมื่อไหร่จะมีพวก arm cortex-m arduino zero, m0, due มาขายครับ

มี  Arduino Due  ขายอยู่น่ะ  www.arduinoall.com นี่z,ก็เพิ่งซื้อ Mega2560 มาเป็นโหล
เหมือนกัน มือใหม่ arduino ครับ ซิงๆ ไฟท์บังคัยต้องไปสอนชาวบ้านทำ อีกทอด หนังสือ ebook เดี่ยวเย็นนี้ share dropbox ให้

*

Offline tha

• 1072
ขอบคุณล่วงหน้าครับคุณ wlasoi ตอนนี้กำลังอ่านๆอยู่ ชอบลงลึก อยากจะเขียน library ให้เป็นเหมือนกัน จับมาเป็นตัวที่ 3 แล้วไม่ไปไหนมาไหนเลย pic, arm ก็ลืมไปเกือบหมดแล้ว  :P