โปรแกรมอ่านค่า อุณภูมิ ความชื้นมาแสดงผลที่จอมอนิเตอร์

Started by anurak2528, June 27, 2017, 04:01:15 PM

Previous topic - Next topic

anurak2528

รบกวนสอบถามครับ  คือ อยากทำโปรแกรมอ่านค่าอุณภูมิ  ความชื้น  จาก  Sensor DHT มาแสดงผลที่หน้าจอมอนิเตอร์ของคอมพิวเตอร์ โดยใช้ บอร์ด Arduino ต่อกับ  Sensor DHT โดยระยะทางระหว่าง Sensor และบอร์ดห่างกันปรมมาณ  200 เมตร  ถ้าใช้สาย   ไม่ทราบสามารถทำได้ไหม  หรือต้องใช้ Shield ตัวไหนมาช่วยเสริม เพื่อให้อ่านค่า หรือ Monitor ได้จากระยะไกลครับ   

crywolf

ใช้ RS-485 ครับ ฝั่งคอมพิวเวตอร์ใช้ตัวแปลง USB-to-RS485  ส่วนสายสัญญาณใช้สายชีลด์ 2 คอร์ หรือจะใช้สายโทรศัพท์ก็ได้
ส่วนรูปแบบการรับส่ง (Protocol) ก็ออกแบบเอาเอง หรือจะใช้ที่นิยมกัน เช่น Modbus

anurak2528

ขอบคุณมากคับ  แต่ผมไม่มีความรู้เรื่อง การแปลงสัญญาณ USB-to-RS485  และรูปแบบการรับส่ง (Protocol) เลย   
ถ้าใช้ RF24L01 2.4GHz Radio/Wireless  ตามในรูปไม่ทราบ สามารถทำได้ไหมครับ 

crywolf

ใช้ RF24L01 ได้ครับ ไม่ต้องเดินสายด้วย
ฝั่ง PC ก็ใช้ RS-232 หรือ USB
ตัวอย่างโปรแกรมในเวปเยอะครับ ลองหาๆดู

anurak2528

ขอบคุณ ๑crywolf มากครับ    เดี่ยวลองศึกษาข้อมูลก่อนครับ  หากท่านใดมีคำแนะนำหรือมี Link  Project ทีคล้ายๆ กัน ก็รบกวนด้วยนะครับ   :)

anurak2528

รบกวนสอบถามพี่ๆ ต่ออีกหน่วอยครับ เรื่องคุณภาพของสัญญาณครับ  พอดีที่ทำงานเป็น อาคารขนาดสามชั้น  มีการกั้นห้อง หลายๆห้อง ไม่ทราบ NRF24L01 มีความสามารถในการติดต่อสื่อสารผ่าน ผนังห้อง ในระดับ สองถึงสามห้องท่ามกลางรัศมี 100 เมตรได้หรือป่าวครับ

avr_lover

ผนังกั้นทึบไหมครับ ใช้อะไรกั้นถ้าเป็น Patition ธรรมดาน่าจะสบายครับ ถ้าเป็นปูนอาจจะลำบากเหมือนกัน

anurak2528

Quote from: avr_lover on September 12, 2017, 08:21:47 AM
ผนังกั้นทึบไหมครับ ใช้อะไรกั้นถ้าเป็น Patition ธรรมดาน่าจะสบายครับ ถ้าเป็นปูนอาจจะลำบากเหมือนกัน
ขอบคุณครับ คุณ avr_lover  มีทั้ง ที่เป็น Partition และ ผนังปูนครับ