stm32F0 อ่านค่าจาก SDCard

Started by koonsai, June 16, 2017, 02:57:44 PM

Previous topic - Next topic

koonsai

สวัสดีครับ ตอนนี้กำลังจะเริ่มศึกษาการอ่านค่าจาก  SDCard เพื่ออ่านไฟล์ Wav นะครับ ใครพอมีประสพการณ์บ้าง เผื่อไกด์ผมหน่อย ครับ ว่าต้องเขียนแบบไหน ไม่ใช้  SPI ของชิพ ได้ไหม  หรือว่ายังไงบ้างครับ

dec

STM32 จะมี peripheral ที่ใช้สื่อสารกับ sd card ได้ อยู่ 3 อย่างคือ SPI, SDIO (F1 (บางเบอร์), F2, F4) และ SDMMC (F7) ถ้าไม่ใช้ 3 อย่างนี้ ก็เหลือทางเดียวคือ Bit-Banging ทำการ Toggle Pin ตามโปรโตคอล 3 ตัวนั้นแหละครับ

สำหรับ STM32F0 ก็มีแต่ SPI เท่านั้นเองครับ ผมก็ไม่เคยใช้ไฟล์ wav หรอกครับ ส่วน SD Card นี่ ถ้าใช้ HAL lib ใน STM32CubeF0 มีตัวอย่าง FatFs_uSD ในโปรเจ็ก STM32091C_EVAL, STM32072B_EVAL และ STM32F091RC-Nucleo

แต่ถ้าใช้ Std Lib หรือ LL Lib อาจลำบากหน่อย ลองไปโหลดตัวอย่างจากเว็บ FatFs มันจะมีตัวอย่างบน stm32f100 อยู่ครับ ต้องพอร์ต code ส่วน spi ในไฟล์ mmc_stm32f1.c

Conormccager

ตอบได้ครบถ้วนจริงๆ เลยครับ ผมได้ความรู้ขึ้นอีกเยอะเลย