สอบถามพี่ๆหน่อยครับเกี่ยวกับวัดค่า EC sensor

Started by NarisPCBAssembly, April 30, 2017, 07:36:55 PM

Previous topic - Next topic

NarisPCBAssembly

Quote from: avr_lover on May 12, 2017, 08:15:03 AM
ไม่ใช่ครับ ลองวัดทั้งหมดหลายๆรอบ แยกใส่ array เช่นอ่านทั้งหมด 5 รอบ เอาค่าที่ได้ทั้งหมดมาบวกกันแล้วหารด้วย 5 เป็นต้นครับ  :)
ได้แล้วครับ แต่ค่าก็ยังมีคลาดเคลื่อนอยู่แต่อยู่ในระดับที่รับได้ครับ มีคำถามอีกครับผม อันนี้ไม่รู้เลย ถ้า ผมต้องการเขียนปุ่มกดมาเซ็ตค่าเป็นเอาไปคุมการผสมนี้ก็ เขียน ยังไงอ่ะครับ ถ้าฟิกค่าแล้วไปคุมได้นะ แต่ อยากให้มันเซตได้อ่าครับ ขอบคุณครับ

avr_lover

define ตัวแปรที่เก็บใน flash ขึ้นมาครับ พอเริ่ม boot ให้เรียกค่าจาก flash มาเก็บใส่ ตัวแปรปรกติ แล้วนำเอาตัวแปรนั้นไปใช้เป็นค่า setting เปรียบเทียบ ระหว่างการทำงานปรกติ หากมีการกดปุ่มตั้งค่าให้โดเข้าไปยังโปรแกรมส่วนตั้งค่า หากตั้งค่าเสร็จ ให้save ค่าที่ตั้งลง flash แล้วกลับเข้าสู่การทำงานปรกติครับ วิธีนี้ค่าจะไม่หายครับ