STM32F103C8 กับ EEPROM_24LC01B_MCP ทาง I2C Gen_Code ด้วย CubeMX นิ่งเลย T_T!

Started by TaoTao, February 25, 2017, 10:09:10 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

Quote from: vbaserv on March 08, 2017, 08:58:03 AM
ไม่รู้ว่าได้ลองกับ eeprom ของ  nxp (philips เดิม  ต้นตำรับของ I2C bus)  ไหมครับ  เป็นอย่างไรบ้าง

ที่คุณกล่าวถึง performance  อยากทราบหน่อยครับ ว่าคุณพิจารณาในแง่ใดบ้าง  (ถ้าเป็นข้อปกปิดของขอบเขตงานคุณ ก็ไม่เป็นไรครับ)
พอดี es ตอนผมซื้อ มีสองยี่ห้อครับ
เท่าที่เครื่องมือวัดได้ ก็ ความถูกต้องของข้อมูล
และ ระยะเวลาที่มัน Busy

ในราคาเท่ากัน(เฉพาะตัวถูกๆ นะครับ
ตัวแพงๆ ยังไม่ได้เทส) Atmel สามารถ R/W
ต่อ page ได้ไวกว่ามากๆ ครับ
2 ms พร้อมรับคำสั่งใหม่ ที่ไฟ 3 - 5 V
ไฟไม่เสถียร ก็ไม่งอแง มัน ACK ทุก ไบท์เลย
ข้อมูลถูกต้องทุก Cycle เลยทีเดียว ทั้ง R/W

อย่าง ไฟล์แนบ คือ ของ Atmel ครับ

กับ MC 5 ms ครับ ที่ไฟ 5 V เท่านั้น
ไฟต่ำกว่านี้ หรือ ไฟไม่เสถียร
มัน NACK ทันที (จับด้วย Saleae)

เทียบกันที่ I2C BUS 400 kHz ครับ

พอดีช่วงเทส bus i2c mcu ผม
วิ่งได้ แค่ที่ 400 kHz ครับ
เดี๋ยวไว้โอกาศหน้า หาเบอร์ ที่วิ่งได้สัก 1 MHz
และ อาจจะลอง NXP ซะหน่อยครับ

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ