ใครพอมีเอกสาร หรือมีประสบการณ์ เกี่ยวกับ MODBUS บ้างครับ

Started by TaoTao, February 23, 2017, 07:08:34 PM

Previous topic - Next topic

TaoTao

พอดีว่า อาจจะได้ใช้ MODBUS ครับ
โดย ปัจจุบัน ใช้ M3 STM32 ควบคุมผ่าน port RS232

พอหาข้อมูล เห็นว่า พวกโรงงาน ใช้ MODBUS กันเยอะ
เพราะกัน noise ได้ดี เดินสายได้ยาว และพ่วงลูกได้ทีละตั้งหลายๆ ตัว
ชิป SN75175 ก็ถูกดีเสียด้วย ตั้ง 7 บาท :o
ถูกกว่า RS232 เยอะเลย  ;D

เลยคิดว่า จะเพิ่มพอร์ท RS485
และ รับ-ส่งค่า ผ่านทาง โปรโตคอล MODBUS น่ะครับ

มีใครมี ข้อมูลเชิงลึก หรือ ตัวอย่างจริงๆ บ้างอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
8)

noobDev

ที่ใช้ Modbus เพราะเป็น หนึ่งใน Protocol ที่ใช้งานกับ Software SCADA หรือ OPC Server ได้ครับ ทำให้สะดวกสำหรับผู้พัฒนา Software ไม่ต้องเขียน Protocol หลากหลายแบบในการทำ Application ให้ลูกค้าครับ

crywolf

ผมใช้อยู่ครับ ใช้ STM32F0 F3 F4 ใช้กับ FreeRTOS + FreeModbus
ไว้ว่างๆเดี๋ยวเอามาลงให้ครับ