อยากทำกล่องใช้เองเพื่องานต้นแบบ

Started by nai102, February 19, 2017, 12:20:56 AM

Previous topic - Next topic

nai102

ทุกวันนี้ให้บริษัทที่ทำกล่องให้งานต้นแบบแพงมาก 4,000 - 20,000 บาทต่อกล่อง 1 ใบ
กล่องที่เค้าทำก็มาจากการตัดพลาสติก ต่อกันแล้วแล้วบัด ทาสี
แต่เค้ามาสามารถขัดและทาสีให้ดูเนียนเหมือนเป็นชิ้นเดียวกันได้ (ดูจากภายนอกกล่อง)
ผมจึงอยากจะทำกล่องเองสำหรรับงานต้นแบบ
จึงอยากจะสอบถามเพื่อเป็นความรู้ว่า
การลงสี การขัด และพลาสติกนั้น
มีแหล่งความรู้ที่จะศึกษาได้ที่ไหนได้บ้างไหมครับ

Original

เรื่องสีผมไม่แน่ใจ  ว่าใช้สีประเภทเดียวกับสีที่ทำโมเดลหรือเปล่า 

ส่วนการทำกล่อง ถ้ามี mini cnc โครงสร้างแข็งแรง ก็ขึ้นรูปได้ไม่ยากคับ
เพราะเมื่อหลายปีก่อนผมสร้างกล่องเอง ก็ใช้ cnc ตัด pvc แต่งานประกอบผมใช้น๊อตยึดทั้งหมด  หน้าพาเนลผมใช้ cnc กัดอักษรแล้วถมสีลงไป 
แต่เดียวนี้ไม่ได้ทำแล้วเพราะกว่าจะทำเสร็จ ใช้เวลานาน

avr_lover

ถ้าต้องการให้เนียนๆ ทำสีล้วน ใช้โป๊วกระป๋องสีเหลืองครับ ปาดให้เนียนอุดรอยต่อแล้วขัดด้วยกระดาษทรายละเอียดแล้วพ่นสี หน้า panel ใช้ accrelic ใส ทำ พ่นสีพื้นด้านหลัง engreve ข้อความ (miror ด้านหลัง) แล้วพ่นสีอีกที  เอาไปติด ทำกล่อง สองกล่องพอได้ ทำเยอะๆ ไม่คุ้มค่าแรงครับ :)