หัวแร้งแบบปรับอุณหภูมิ มีประโยชน์แค่ไหนครับ

Started by ROM, February 05, 2017, 06:42:56 PM

Previous topic - Next topic

ROM

ใช้แต่หัวแร้งธรรมดามานาน ไม่เคยใช้แบบอื่นเลย ก็ใช้งานได้ดี (ใช้แบบปลายไม่สึกมี Brand)
เริ่มเห็นหัวแร้งแบบปรับอุณหภูมิได้ มีประโยชน์แค่ไหนครับ แต่ราคาซื้อแบบธรรมดาได้หลายๆตัวเลยครับ
เลยอยากรู้ว่างานแบบไหนถึงจะจำเป็นต้องใช้ครับ เฉพาะพวกโรงงานประกอบหรือเปล่า เหมาะกับงานแบบไหนครับ

avr_lover

ส่วนตัวผมมันจะมีประโยชน์ เวลาใช้กับลายวงจรเส้นเล็กๆ ก็ปรับไว้ต่ำๆไม่ให้ลายวงจรลอก ร่อน พอเจอเส้นใหญ่ๆ มี Heat sink ติด ขาไดโอด ตัวใหญ่ๆ บัดกรียาก สายทองแดง เส้นใหญ่ๆ ไม่หลอมสักที ก็เพิ่มอุณภูมิ อีกอย่าง บอร์ดเดี๋ยวนี้ใช้ตะกั่ว Lead free แทบทั้งนั้น เวลาจะดูดตะกั่วหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ อุณภูมิมักไม่ถึงเพราะ Lead free มีจุดหลอมเหลวสูงกว่าตะกั่วปรกติครับ 

TaoTao

มีประโยชน์ครับ กับงานที่มีความแตกต่างของอุปกรณ์สูงๆ
ic ประเภท lqfp / smd ตัวจิ๋วๆ  ที่ลายทองแดงเล็กมากๆ ต้องการ temp ต่ำ จะบัดกรีง่าย และปลอดภัย ปริ้นไม่ร่อน / อุปกรณ์ไม่เสียหาย
อุปกรณ์ ทั่วไป พวก through hole ต้องการอุณหภูมิกลางๆ
อุปกร์ตัวใหญ่-พท มาก / SMD ตัวใหญ่ๆ / กราวด์เพลน พวกนี้ต้องการหัวแร้งที่ร้อนจัดมากๆ อุณหภูมิสูงๆ ไม่งั้น ตะกั่วจะไม่หลอมละลาย หากความร้อนไม่ถึง จะทำงานยากครับ