ปรึกษา MCU ค้าง

Started by nai102, October 11, 2016, 08:57:56 PM

Previous topic - Next topic

nai102

ผมใช้ ATmega8 พัฒนาโปรเจคหนึ่ง ซึ่งจะค้างไม่ได้
แต่วันนี้ผมได้ทดลอง ปรากฎว่ามีอยู่ครั้งหนึ่งที่มันค้าง ไม่ทำงานต่อ อาจเกิดจากการกระตุกของไฟบ้าน
ซึ่ง watch dog ก็ไม่ทำงาน
จึงขอเรียนปรึกษาว่าปัญหานี้สมควรแก้อย่างไรดีครับ
และ MCU เบอร์ไหนที่มีความทนทานต่อสัญญาณรบกวนได้ดี ๆ
ขอบคุณครับ

Admin

น่าจะต้องออกแบบส่วนจ่ายไฟ ให้มีความเสถียร นิ่ง มากขึ้น ส่วน MCU ตัวไหนที่ทนสัญญาณรบกวนได้มากกว่ากัน ผมคิดว่าทุกวันนี้ MCU แต่ละค่ายจะไม่ต่างกันเท่าไรในเรื่องทนสัญญาณรบกวน มันจะขึ้นอยู่กับการออกแบบวงจร PCB ของเรามากกว่าครับ
รับทำ PCB (ออกใบกำกับภาษีได้) => https://www.electoday.com

az

Quote from: nai102 on October 11, 2016, 08:57:56 PM
ผมใช้ ATmega8 พัฒนาโปรเจคหนึ่ง ซึ่งจะค้างไม่ได้
แต่วันนี้ผมได้ทดลอง ปรากฎว่ามีอยู่ครั้งหนึ่งที่มันค้าง ไม่ทำงานต่อ อาจเกิดจากการกระตุกของไฟบ้าน
ซึ่ง watch dog ก็ไม่ทำงาน
จึงขอเรียนปรึกษาว่าปัญหานี้สมควรแก้อย่างไรดีครับ
และ MCU เบอร์ไหนที่มีความทนทานต่อสัญญาณรบกวนได้ดี ๆ
ขอบคุณครับ

1. เพิ่มวงจร Battery เพื่อช่วย backup memory ของ MCU  ในกรณ๊ที่ไฟ AC มีปัญหา
2. พวกตระกูล ATmeaga จะมี Analog Comparator ลองประยุกต์ใฃ้ฟังก์ชันนี้ดูนะครับ  หรือสร้างตัวแปร unsigned สัก 1 ตัวเพื่อตรวจสอบว่าโปรแกรมมันค้างหรือไม่ ถ้าค้าง ก็สั่ง force MUC ให้ watch dog ทำงาน
3. ลองค้นหาเอกสารจาก Atmel "atmel atmega power supply vcc gnd"
4. พวกตระกูล ATmeaga ผมเคยผ่านตาเกี่ยวกับ certificate ที่เกี่ยวพวก EMC/EMI  ลองสืบค้นเพิ่มดูนะครับ
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

az

รบกวนช่วย update หน่อยครับ ว่าแก้ปัญหาได้อย่างไรบ้าง
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

nai102

Quote from: az on October 20, 2016, 10:34:30 PM

รบกวนช่วย update หน่อยครับ ว่าแก้ปัญหาได้อย่างไรบ้าง
ผมก็ไม่รุ้จะแก้อย่างไร นาน ๆ มาที ไม่รุ้จะทดสอบตรงไหน
แต่ตอนนี้ผมเพิ่มวงจร Hard Reset เข้าไปอีกครรับ

chobui7

ส่วนใหญ่ก็ภาคจ่ายไฟเป็นหลักครับ มักจะมีปัญหาครับ

moneyp1000

ลองศึกษาจาก ESP32 Power Reset ดูครับ