ทำชุดควบหุ่นยนต์ ขนาดเล็ก ด้วย Attiny 45 พัฒนาด้วย Arduino

Started by skytec, March 07, 2013, 09:45:02 AM

Previous topic - Next topic

skytec

Quote from: samira on March 07, 2013, 10:10:00 AM
Attiny 15 มีแค่ 8 pins จะรองรับพวก peripherals ตามที่ว่ามาพอหรือครับ

หากพวก attiny 44 ( 14 pins ) หรือ attiny 461 ก็ยังพอถูไถ
( แต่สองตัวนี้ รวมไปถึง attiny 15 ) ไม่มี UART นะครับ
ทำให้ลำบาก ( อีกนิด ) เพิ่มไปอีกขั้นนึง

นน่าจะพอไหวครับ เพราะ ต้องการทำให้เด็กๆ ปฐมแถวบ้านใช้ครับ และวจะค่อยๆปรับให้ใหญ่ขึ้น แต่อย่างไรก็ตาม เรื่องสำคัญอยู่ที่เครื่องมือในการพัฒนาครับ ผมกำลังดูว่าอะไรที่จะทำให้เราสามารถใช้มันได้ในราคาที่เด็กสามารถหาได้  ผมมุ่งมั่นที่จะให้เด็ดๆ ของเราเรียนรู้ที่จะเป็นผู้พัฒนามากกว่าผู้บริโภคครับ เป็นความตั้งใจใหญ่ๆ ของคนเล็กๆ คนหนึ่งครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์