Arduino เลือกแรงดันไฟฟ้า

Started by Surachet_PhysicsNU, August 12, 2016, 12:24:10 PM

Previous topic - Next topic

Surachet_PhysicsNU

คือผมอยากจะทำเครื่องมือที่สามารถควบคุมการให้แรงดันไฟฟ้าคล้ายกับ power supply แต่ใช้วิธีการป้อนค่าแรงดันจากคอมพิวเตอร์เข้า Arduino หรือสวิตซ์ โดยมีค่าแรงกันอยู่ที่ 0-24V DC โดยมีความละเอียด .00 mV
และกระแสประมาณ 0-2500mA โดยใช้แหล่งกำเนิดคือ แบตเตอรี่ ผมต้องไปศึกษาเรื่องเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ

Maxitron

ใช้วงจร Buck Converter ครับ
เขียนโปรแกรมโดยใช้การ Drive มอสเฟทด้วยสัญญาณ PWM
วิธีการเดียวกับการปรับความเร็ว dc motor ครับ
ลองศึกษาวงจร Buck ให้ละเอียดก่อนครับครับ