จยย.พลังงานสนามแม่เหล็ก ใครรู้หลักการบ้าง

Started by vittaya_m, December 09, 2015, 02:16:08 PM

Previous topic - Next topic

avr_lover

ไม่มีจรักกลใดๆที่มีประสิทธิภาพสูงเกิน 100% ครับใช้แรงหมุน gen 100% gen ไปปั่นมอร์เตอร์ มอร์เตอร์สูญเสียในขดลวด มอร์เตอร์ปั่นได้60% กลับมาปั่นเจนอีกที มันก็ลดลงจนหยุดหมุน ต่อใช้ใช้ super conductor ทำ ไม่เกิดความสูยเสียเลย เจนมันปั่นได้100 มอร์เตอร์ปั่นได้100 มันก็หมุนกันเอง ถ้าจะแทปพลังงานมาใช้สัก20 คุณจะต้องมีเจนที่ปั่นได้120 มอร์เตอร์ปั่นได้100 คุณจะเหลือมาใช้อีก 20 แค่นี้ก็เป็นไปไม่ได้แล้วครับ

jx

Quote from: captainnick on December 14, 2015, 02:46:38 PM
มีคำถามให้คิดมากมายเกี่ยวกับแม่เหล็กนะครับ
- แม่เหล็กเอาพลังงานที่ไหนมาผลักกัน ?
- ถ้าบังคับให้แม่เหล็กที่มีขั้วเหมือนกัน เข้าใกล้กัน จะเกิดแรงผลักกัน ซึ่งเราจะรู้สึกได้ว่าแม่เหล็ก กำลังผลักมือเราไปด้วย
ถามว่า ถ้าบังคับแม่เหล็กให้ผลักกันแบบนี้ไปเรื่อยๆ เมื่อไหร่มันจะหยุดผลักกัน ?
อย่างที่บอกครับ จักรกลพลังงานอนนันต์มีคนพยายามทำ แต่ก็ไม่มีใครทำได้สำเร็จครับ ถ้ามีคนทำสำเร็จ ผมว่ามันจะเป็นเหมือนดาบสองคม ที่มีทั้งคุณและโทษครับ

ไฟฟ้าทำให้เกิดสนามแม่เหล็กครับ
รวมทั้งสนามแม่เหล็กที่มาจากแม่เหล็กถาวรก็เกิดจากแรงไฟฟ้าภายในเนื้อสารเหมือนกันครับ (แรงกระทำจากประจุไฟฟ้า)
มีคำอธิบายจากทฤษฎีสัมพัทธภาพถึงเรื่องนี้อยู่ครับ

NanoSoftTech

ผมไม่ค่อยเชื่อสักเท่าไหร่ ลักษณะคล้ายๆ GT-200 ตรวจระเบิดนั่นแหล๊ะครับ
หรือรถไฮโดรเจนของไทย ที่เอาไฟจาก batt ไปแยกน้ำ แล้วเอาแก๊สไฮโดรเจนไปผสมกับน้ำมัน หรือแก๊ส LPG ไปจุดระเบิด ช่วยประหยัดน้ำมัน
ถ้าได้จริง คงได้รางวัลโนเบล และคนทำคงได้ศาสตราจารย์ไปแล้วหล่ะครับ