review pcb จากจีนครับ

Started by tape_ee, July 03, 2016, 10:21:04 AM

Previous topic - Next topic

tape_ee

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ ทุกท่าน
อาทิตย์ที่ผ่านมามีโอกาสได้สั่งทำ pcb รอบแรกลองเสนอราคาไปที่หลาย ๆ เจ้าในไทย
แต่ราคาสำหรับสองหน้า PTH แต่ละที่ค่อนข้างสูงทีเดียวเลย ถ้าเทียบกับงบประมาณที่มี
เลยลองไปหาดูในเวปเกี่ยวกับประเทศจีนที่รับสั่งทำกัน
เท่าที่หาดูหลาย ๆ เจ้าก็เหมือน ๆ กัน ราคาก็พอ ๆ กัน เลยตัดสินใจเลือกมาอันนึงคืออันนี้เลยครับ

www.pcbway.com

หลังจากลองเข้าไปกด ๆ สั่งดู ก็ไม่ยากอย่างที่คิด แล้วส่งไฟล์ไปให้คำนวนราคาใช้เวลาแค่ 3 ชั่วโมงก็ตอบกลับมาแล้ว
พร้อมให้โอนเงินได้เลย ดูจากรีวิวต่าง ๆ คิดว่ามีความน่าเชื่อถือดีเลยลองสั่งไปเลยครับ ขั้นต่ำห้าแผ่น ราคารวมประมาณ 1000 บาท
ค่าส่งและค่าโอนเงินอีกประมาณ 1000 บาท รวม ๆ แล้วงานนี้ 2000 บาทเฉลี่ยแผ่นละ 400 บาท ถูกเว่อร์

หลังจากสั่งไปเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เข้าไปเช็คความคืบหน้าทุกวัน (เห่อของใหม่ว่างั้น) มีความคืบหน้า และการอัพเดทค่อนข้างเร็วเลย
เช้าวันพุธมีเมลส่งมาว่าเสร็จแล้ว กำลังจะส่งออกจากจีนสาย ๆ วันพุธ (เร็วไปไหม จ่ายเงินวันอาทิตย์ดึก ๆ เช้าวันพุธเสร็จแล้ว)

ผมเลือกส่งผ่าน DHL รออีกสองวันของมาถึงเมื่อวันศุกร์ รับของ เปิดดู
โดยรวมแล้วถือว่าดีเลยครับ ทั้งด้านราคาและเวลาที่ใช้

ถ้าเพื่อน สนใจก็ลองดูได้ครับ เอาไว้เป็นทางเลือกเพิ่มขึ้น

ปล ลงรูป pcb เยอะไม่ได้เดี่ยวลูกค้าจะว่าเอาครับ

tatree_b

แผ่นนึงกี่ตารางนิ้วครับ

tape_ee

Original

ผมยังไม่ได้เข้าไปลองสั่งครับ  มีคำถามว่า  เรื่องค่าขนส่ง กับค่าโอน  สามารถลดลงได้ไหมครับ  และสงสัยค่าโอนครับว่าทำไมถึงมี

tape_ee

ค่าส่งคิดตามน้ำหนักครับจะมีขั้นต่ำอยู่ถ้าไม่ถึงก้อต้องจ่ายเท่านี้แต่ถ้าเกินก้อคิดเพิ่มขึ้นส่วนค่าโอนเป็นค่าบริกราผ่านPayPal ครับ