ขอคำแนะนำผู้ที่ใช้ IAR Embedded workbench ครับ

Started by viroj83, June 27, 2016, 02:08:38 PM

Previous topic - Next topic

dec

PALMiCE3 สามารถใช้ Debug ได้ครับ แต่ IAR รองรับมันรึเปล่าผมก็ไม่รู้
IDE ที่รองรับ PALMiCE3 โดยตรงเหมือนจะมีแค่ CSIDE ของมันเอง

แล้วก็ IAR มันสามารถ simulation ได้ครับ ไม่ต้องมีทั้งบอร์ดและ Debugger
แต่มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะส่วนที่เกี่ยวของกับ peripheral มัน sim ไม่ได้เลย
อย่างเช่น initialize clock ตอนเริ่มระบบก็ sim ไม่ได้แล้ว เพราะมันไม่มี
crystal oscillator อยู่จริง โปรแกรมมันเลยค้าง ส่วนใหญ่ผมใช้ทดสอบ
algorithm อะไรพวกนี้มากกว่า

ถ้าจะใช้ก็ ไปแก้ Debugger ที่ใช้อยู่ ให้เป็น Simulator แทน ตามภาพครับ

ถ้าอยากเห็นการทำงานของโปรแกรมตั้งแต่ต้นจริงๆ ก็ติ๊ก run to main ออกครับ
มันจะไปเริ่ม debug ที่ reset vector เลย

ปล. ถ้าสะดวกก็แนะนำให้หา J-Link EDU ของ Segger มาติดตัวไว้ซักตัวก็ดีครับ ราคาไม่แพงเท่าไหร่ ประมาณ 2500 - 3000 บาท feature อาจจะสู้ J-Link Base หรือ J-Link PRO ไม่ได้ แต่ใช้โปรแกรม arm ได้แทบจะทุกตัว และ Debug ได้ก็เหลือเฟือแล้วครับ หรือสะดวก J-Link Clone ก็แล้วแต่ครับ