Remote Control 6 Channnel สำหรับงานควบคุมเครนไฟฟ้า

Started by course-mcu, June 14, 2016, 07:53:01 PM

Previous topic - Next topic

course-mcu

Remote 6 Channel  สำหรับควบคุมเครนยกของ จะมีเดินหน้า  ถอยหลัง  ซ้ายขวา ขึ้นและลง  โดยเมื่่อกดปุ่ม คู่กันจะต้องไม่ทำงานเช่น เมื่อกดปุ่ม เดินหน้า ก่อนแล้วกดปุ่มถอยหลัง  ปุ่มถอยหลังต้องไม่ทำงาน เป็นต้น  ระยะควบคุม มากกว่า 20 เมตร

https://www.youtube.com/v/N_8rAzhK_b8

boe

remote crain มันมี safety เยอะแยะไปหมด เอาไปใช้งานจริงอาจเกิดอันตรายได้
ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน

Original

ระบบที่ใช้ในโรงงานจริงๆ ต้องคิดเรื่องกันน้ำ ไว้เป็นอันดับแรกๆ และความทนทาน และการลบกวนกัน ผมเคยซื้อ remote crain ที่ทำขายในบ้านเรามา3ชุด ชุดละ1500 ตอนนี้ถอดออกหมด   ย้ายไปใช้ แบบที่ทำมาเฉพาะทางเลยของนอก
ปัญหาที่พบจากที่ใช้ของบ้านเรา      สวิทไม่ทนเอามากๆ  เพราะใช้แทคสวิท ซึ่งพอกดบ่อยๆหรือกดค้างนานๆ  สวิทก็เริ่มเสีย  และระบบขาดความปลอดภัย บางทีcrainก็วิ่งเอง โดยที่ไม่ได้สั่งงาน

เอาที่มืออาชีพเขาใช้  จะมีระบบตัดการทำงาน 2ส่วนจาก remote  คือ switch แม่เหล็ก 1จุด เอาไว้ตัดไฟออกจากremote เลย  และ switch เริ่มการทำงานอีก1จุดตัวนี้จะไปสั่ง on relay ที่ภาครับ ให้ไฟเข้าชุดควบคุม เพื่อรอรับคำสั่งต่อไป บางอันออกแบบเป็น switch แบบบิด เพื่อป้องกันความผิดพลาดจากผู้ใช้ เองไปโดนแบบไม่ได้ตั้งใจ 
นอกนั้นก็จะมีไฟแจ้งสถานะของ remote ว่าอยู่ในโหมดไหน 

module รับส่งควรใช้ module ที่เป็นแบบเข้ารหัส ในคลิป module แบบนี้อย่าเอาไปใช้งานจริง เพราะในโรงงานสัญญานลบกวนเยอะมาก ระบบไฟก็ไม่ค่อยนิ่ง 

RoLRoR

เคยทำเป็นโปรโตคอลควบคุมรถโฟลคลิฟท์ ผ่าน ET-RF 2.4
ที่ชุด MCU ฝั่งรับ นอกจากมี WDT และวงจรป้องกันคอยตรวจสอบโวลท์ในตัวแล้ว
ต้องมีการตรวจสอบ CRC16/32 เพื่อความถูกต้องของทุกชุดข้อมูลด้วย
และถ้าไม่ได้รับข้อมูล idletime 100ms เครื่องก็จะหยุดการทำงาน,คงที่ตำแหน่งเดิมไว้
เผื่อจะลองทำเล่นดูครับ.  :)

course-mcu

Quote from: Original on July 22, 2016, 02:22:05 PM
ระบบที่ใช้ในโรงงานจริงๆ ต้องคิดเรื่องกันน้ำ ไว้เป็นอันดับแรกๆ และความทนทาน และการลบกวนกัน ผมเคยซื้อ remote crain ที่ทำขายในบ้านเรามา3ชุด ชุดละ1500 ตอนนี้ถอดออกหมด   ย้ายไปใช้ แบบที่ทำมาเฉพาะทางเลยของนอก
ปัญหาที่พบจากที่ใช้ของบ้านเรา      สวิทไม่ทนเอามากๆ  เพราะใช้แทคสวิท ซึ่งพอกดบ่อยๆหรือกดค้างนานๆ  สวิทก็เริ่มเสีย  และระบบขาดความปลอดภัย บางทีcrainก็วิ่งเอง โดยที่ไม่ได้สั่งงาน

เอาที่มืออาชีพเขาใช้  จะมีระบบตัดการทำงาน 2ส่วนจาก remote  คือ switch แม่เหล็ก 1จุด เอาไว้ตัดไฟออกจากremote เลย  และ switch เริ่มการทำงานอีก1จุดตัวนี้จะไปสั่ง on relay ที่ภาครับ ให้ไฟเข้าชุดควบคุม เพื่อรอรับคำสั่งต่อไป บางอันออกแบบเป็น switch แบบบิด เพื่อป้องกันความผิดพลาดจากผู้ใช้ เองไปโดนแบบไม่ได้ตั้งใจ 
นอกนั้นก็จะมีไฟแจ้งสถานะของ remote ว่าอยู่ในโหมดไหน 

module รับส่งควรใช้ module ที่เป็นแบบเข้ารหัส ในคลิป module แบบนี้อย่าเอาไปใช้งานจริง เพราะในโรงงานสัญญานลบกวนเยอะมาก ระบบไฟก็ไม่ค่อยนิ่ง

ขอบคุณมากครับ พอดีลูกค้า สั่งมานะครับ  ทำตามที่ลูกค้าสั่ง  ถ้ามีโอกาส จะถามลูกค้าใหนะครับว่า เป็นเครนแบบไหน นะครับ  แล้วใช้งานมีปัญหาอะไรมั้ยนะครับ

course-mcu

Quote from: boe on July 21, 2016, 11:42:39 PM
remote crain มันมี safety เยอะแยะไปหมด เอาไปใช้งานจริงอาจเกิดอันตรายได้

ขอบคุณที่แนะนำ นะครับ จะคอยถามลูกค้าว่า มีปัญหาอะไรมั้ย