ปัญหา : ระบบรวน จากการใช้ Thermocouple วัดอุณหภูมิในวัตถุที่มีกระแสไหลผ่าน

Started by Vichagorn Lupponglung, April 23, 2016, 07:26:46 AM

Previous topic - Next topic

Vichagorn Lupponglung

ผมขออธิบายระบบคล้าวๆหน่อยนะครับ : ระบบนี้เป็นระบบที่ผมต้องการ Heat เส้นลวดด้วยไฟฟ้าครับ โดยจะคุมอุณหภูมิเส้นลวดตามต้องการได้ ครับ
เพื่อให้คุมกระแสที่วิ่งผ่านเส้นลวดได้ผมจึงใช้ L298N เป็นตัวปล่อยกระแสครับ และตัววัดอุณหภูมิผมใช้ Module Thermocouple วัดอุณหภมิจากเส้นลวดครับ (แนะนำรบกวนดูที่รูปภาพประกอบครับ)

ปัญหาของผมคือ เมื่อทำการปล่อยกระแสไปที่เส้นลวด จากนั้นใช้ Thermocouple วัดอุณหมิ อุณหมิที่ได้มันจะรวนๆ(รวนๆ นี้คือเหมือนค่ามันหายไปบ้าง,peak บาง,มั่วบ้าง ครับ)
ผมเลยแก้ปัญหาโดยใช้ Arduino อีก board นึงเป็นตัวอ่านค่าอุณหภูมิจาก Thermocouple แล้วส่งข้อมูลอุณหภูมิไปที่ Arduino อีก board ให้เป็นตัวคุมกระแสไปที่เส้นลวดครับ
โดย  2 ตัวนี้ส่งข้อมูลผ่าน Serial Port(Rx,Tx) ครับ ปรากฏว่ารวนเหมือนเดิมครับ ผมคิดว่ามันเป็นเพราะระบบมันรวมเข้าด้วยกันใช้ Gnd เดียวกัน การแก้ปัญหาด้วยวิธินี้ไม่ได้ต่างจากใช้ Board เดียวเลยครับ แต่ถ้ากรณีที่ให้ board ที่เป็นตัวอ่านค่าอุณหภูมิจาก Thermocouple ส่งมาที่คอมพิวเตอร์ผ่าน Serial Port โดยไม่ได้ต่อรวมอะไรกับ อีก board ที่เป็นตัวควบคุมกระแสไปที่เส้นลวดเลย ยกเว้นแต่ให้ Thermocouple  แตะกับเส้นลวดอย่างเดียว โดยเมื่อสั่งให้ปล่อยกระแสไปที่เส้นรวน(สั่งแบบไม่ได้คุมกระแสครับ คือสั่งไปเลย 5V ครับเพราะไม่มีค่าให้คุม) 
board ที่เป็นตัวอ่านค่าอุณหภูมิจาก Thermocouple ที่กำลังส่งค่ามาที่คอมพิวเตอร์ผ่าน Serial Port ผลคือไม่มีอาการรวนเลยครับ วัดอุณหภูมิขณะมีกระแสวิ่งผ่านเส้นลวดแล้ว
ผมคิดว่ากระแสจากลวดมันไม่ได้วิ่งเข้ามาที่ Thermocouple เหมือนอย่างเคยครับ

แต่คือผมอย่างให้มันเป็นระบบเดียวกันครับจะได้คุม PID ได้ไม่รู้จะทำยังไงดีครับ ท่านใดมีความเห็นอะไรดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  :) :) :)

p_chusak

ไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยใช้แบบนี้ อยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
1. ตอนคุม กระแส นี่ใช้ หลักการ PWM ไปที่ L298 ใช่ใหมครับ
2. อยากให้ลองใช้ meter วัดว่า ขดลวด มีส่วนไหน แตะกับ terminal ของ ตัวเทอร์โมคัปเปิ้ลหรือไม่

เพื่อจะพิกัดไปว่า การกวนเกิดจากการสัมผัส หรือกวนผ่าน EMI ครับ

1.ใช้ครับ ใช่ หลักการ  PWM ในการควบคุมกระแสไปที่ L298 ครับ
2."meter วัดว่า ขดลวด มีส่วนไหน แตะกับ terminal ของ ตัวเทอร์โมคัปเปิ้ลหรือไม่" ขออภัยครับ ผมไม่เข้าใจวัดตรงไหนอะ ครับ

ขอบคุณครับ

wlasoi

themocouple จะวัดตัวนำไม่ได้ ครับ ... เพราะ themocouple แรงเคลื่นไฟฟ้าน้อยมาก ที่ 10uV , Impedance ต่ำสุดๆ ..แตะตัวนำสัญญานหายทันที

อืมม ขอบคุณมากครับ ผมคงต้องพันสก๊อตเทปรอบนึงก่อนนำรวดมาตรวจแล้วจริงๆ ผมกลัวว่า ความร้อน(ประมาณ 15 ถึง 50 องศาเซลเซียส) ที่ลวดจะไม่ตรงกับที่วัดละครับผมจึงอยากให้ หัว themocouple แตะตรงๆเลย ผมคิดว่าต่อไปคงจะ offset ค่า ไปเลยละครับ  :D :D :D

sittikorn

กระแสที่จ่ายเท่าไหร่ครับ
ปกติเส้นลวดความร้อนแบบนี้
ผมใช้แบบหม้อแปลง กระแส 10Amp
และไฟที่จ่ายให้เส้นลวดความร้อน
ต้องเป็นไฟ AC เท่านั้น ถึงจะได้ความร้อนออกมา
ที่คงที่  เส้นลวดความร้อนที่ผมใช้  จะเป็นแบบ แบน
แบบกลม...ที่เขาเอาไว้ตัดโฟมขาว ไม่เคยใช้ 

-ใยแก้วหุ้ม น่าสนใจครับ เดี๋ยวไปหา ดูว่ามันเป็นไงครับ  :D :D
-โอววว 10A ของผมใช้ประมาณ 3A ครับเป็นไฟ DC  ความร้อนพอได้ระดับที่ต้องการอยู่ครับ ยังไม่เคยลอง AC เลยครับ  :) :)