Esp8266 Platforms Arduino IDE By KruD@N

Started by spider28, March 23, 2016, 08:29:43 PM

Previous topic - Next topic

spider28

ตอนนี้เชื่อว่าหลายคนคงไม่มีใครไม่รู้จักเจ้า ESP8266
แต่ถ้าถามกลับว่ารู้แค่ไหน ก็จะบอกไม่ได้
ส่วนตัวผมเองเริ่มศึกษามันก็ปีกว่าๆ ลองผิดบ้างถูกบ้าง
ตั้งแต่ V01 ,V12 ,V13

V01 ถ้าไม่รู้จักมันได้ จะดียิ่งนัก

ปัญหาที่เจอล่าสุดและเจ็บที่สุด คือ โปรแกรมให้มัน คอนเน็ต wifi ทั่วๆไป
แต่มันดันรบกวน สัญญาณ โดยที่คอมผมเองไม่สามารถมองเห็น wifi ตัวอื่นๆได้เลย
สงสัยตั้งนานว่า คอมเป็นอะไร หา wifi ไม่เจอ

V12 รุ่นนี้ใช้ดีมาก แต่ต้องใช้ร่วมกับ doggle ของมัน

จากการเขียนโปรแกรม ลองผิดลองถูก ทุกคนจะเจอปัญหา WDT
WDT หากมันเกิดรีบูตตัวเองก็ไม่มีปัญหา แต่หากมันค้างไม่ทำงานเลยหล่ะ
สาเหตุเท่าที่หาข้อมูล เหมือนกับตัวมันเองถูกขัดจังหวะ ผิด
ลองทดสอบสั่ง Serail.print ไม่ต้องมี delay ไม่ถึง 1 นาที ค้างครับ

ถาม:มันเหมาะแล้วหรือที่จะนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน
ตอบ:เหมาะครับ เพียงแค่เราควรเลี่ยงการทำให้เกิด WDT โดยการเขียนโปรแกรมให้ clean และให้เหมาะกับคุณภาพของมันครับ

ต้องรู้ว่า ESP8266 มันทำงานได้ระดับไหน
สมมุติว่า สั่งให้ ESP8266 มันรันตลอดเวลา ทุก 10 วินาที มันต้องทำงาน
ไม่เคยสั่งให้มันพัก ไม่มีคำสั่งให้มันพักผ่อน แล้วจะเหลือหรือครับ
เหมือนสั่งให้คนไปวิ่งตลอดเวลา ไม่ให้พัก ไม่ให้หยุด หากคนที่ไม่พร้อม ก็ทำไม่ได้

มาดูวิธีใช้งานเบื้องต้น ตามหัวข้อกันครับ

ผมใช้บอร์ด Arduino UNO ในการ Flash Program ให้กับ ESP8266
"แต่ผมไม่ได้เขียนโปรแกรมลงไปใน ATmega328 น่ะครับ"
บอร์ด Arduino UNO มันจะมี IC ATmega16U4 ทำหน้าที่ในการ  Flash Program ก็ใช้ประโยชน์จากมันเลย
เมื่อต่อวงจรเรียบร้อยแล้ว โปรแกรมแรกที่ Flash Program คือ Blink ขา 13 เทสได้เลยครับ

รูปนี้เป็นการจับจองการใช้งานขา ESP8266 สำหรับวิธีผมเองครับ

ใครที่ใช้ โฟโต้บอร์ด ลองต่อตามวงจรนี้ได้ครับ

รูปนี้ทดสอบรัน 30 ชั่วโมง ถ้าหาก ESP8266 รีบูต Conectoin ก็จะกลายเป็น 0 นับใหม่
อยากทดสอบนานกว่านี้แต่ หอพัก ไฟตกบ่อย
ESP8266 ไม่ได้รัน หน้าเว็บตัวนี้น่ะครับ ผมใช้ Linkit เป็น Server และให้ ESP8266 เป็น Client

ผมเขียนโปรแกรมด้วย Arduino IDE 1.6.5

จากข้อมูลข้างต้น เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับ หากผิดพลาดอะไรก็ขออภัยด้วยครับ

tapirak

หลังจากดับ จะ connect เองเปล่าครับ

spider28

ถ้าหากหมายถึงตอนไฟตก มันรีบูตและ connect  wifi เองครับใช้งานได้ปกติครับ

และผมลองทดสอบ สั่ง reboot router ตัวมันก็กลับมา Connect ได้ครับ
แต่ในส่วนนี้ยังไม่ 100% ครับ

S.poolpong93

ตรง WDT  ผมก็เจอครับ เจอเพราะใช้คำวั่ง while รอค่าlogicจากเซ็นเซอร์
ผมเลยใช้วิธี interrupt แทน

เหมือนว่าใช้ ESP.wdtFeed();  ก็พอจะช่วยได้นะครับ