##ช่วยทีจ้าพอดี โปรเจคผมทำเครื่องวัดกระแสไฟฟ้าของตู้เย็นอะ คับ## จอ LCD เป็นภาษาต่างดาว

Started by ppzakub1, March 14, 2013, 07:24:31 PM

Previous topic - Next topic

chatichai

ทำให้ดีดีกว่าครับ เวลาไปทำงานจริง จะได้ ติดเป็นนิสัย รับรอง ก้าวหน้า

nai102

เชื่อไหมว่า เรื่องไม่คาดฝันมักจะเกิดตอนเรากำลังจะ พรีเซ้น โครงงานเสมอ
ดังนั้นหากยังมีเวลา ผมแนะนำว่า สมควรแก้ที่ต้นเหตุ จะดีกว่า

AppleIIe

ถ้าผมเป็นคนรับงานนี้ ผมคงไม่ให้ผ่านนะ หากแก้ไขแบบนี้ (ควรแก้ไขให้ถูกจุดครับ) เป็นกำลังใจให้ครับ
ถ้าทำเล่นๆ ทำเิอง รู้เอง คงไม่เป็นไร แต่หากทำเป็น public ให้คนอื่นๆทั่วๆไปใช้ จะเสียชื่อเสียงต่อคนทำนะครับ
แนะนำแก้ไขให้ถูกต้องจะดีกว่า ได้ประสบการณ์ด้วย แก้ไขที่ปลายเหตุ มันจะมีปัญหาอื่นๆตามมาครับ
"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

firmware.c

อย่างที่บอกครับ oscilloscope วัดดูเลยว่าเกิดอะไรขึ้นกรณีนีวัดได้แน่นอน
IAR Embedded Workbench for ARM
AVR-Studio + AVR-GCC
CodeBlocks + MinGw
CodeBlocks + Gtk+

bird techstep

การ Initial LCD ใหม่ มันเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุครับ พอเริ่มโปรเจ็กแนวนี้อีกจะต้องมีการ initial LCD ใหม่อีก บราๆๆๆ อิอิ ทำใช้เองไม่เป็นไร ทำเป็นโปรดักช์ ไม่ดีครับ
(ปล. ทุกวันนี้ ผมก็ใช้อเดปเตอร์สำเร็จรูปแบบนี้ครับ มันง่ายและถูกดี แต่สัญญาณรบกวนก็มีเยอะ ผมใช้ไดโอด 1n4007 ต่ออนุกรมสองตัว ไฟจากอเดปเตอร์จะตกครอมไดโอดประมาณ 2.4V ใช้ได้ดี แต่ผิดหลักวิชาการ) แก้สัญญาณรบกวนที่ภาคจ่ายไฟน่าจะถูกต้องกว่า
Make simple but it work :)
Make it Simple But it Work

supercyber

ผมเห็นการต่อสายของคุณ ไม่แน่ว่าที่เคยใช้กันมา ACS712 เค้าต่อกันตรงๆ เป็นนี้เลยหรอ เพราะที่ผมใช้ของ teridian ทำมิเตอร์ไฟ  มันต้องผ่าน CT ตัวเล็กก่อน หรือ shunt resistor ก่อน  มิเช่นนั้นจะก่อน Noise ขึ้นแน่ จะมากหรือโดยขึ้นอยู่กับคุณด้วย

ผมแนะนำว่าให้หา shunt resistor มาก่อนเข้า ACS712

http://www.dataq.com/applicat/articles/process_current1.htm

kiazoo

เสน่ห์ของการสอบโปรเจคคือการเกิดเออเร่อตอนพรีเซนต์ ยังไงก็แก้ได้ปก้เถอะ ถ้ามันมาตอนพรีเซนต์นี่จะร้องเอานะ (โดนมากับตัวแล้ว)
Every thing is possible. www.kzelecshop.com