##ช่วยทีจ้าพอดี โปรเจคผมทำเครื่องวัดกระแสไฟฟ้าของตู้เย็นอะ คับ## จอ LCD เป็นภาษาต่างดาว

Started by ppzakub1, March 14, 2013, 07:24:31 PM

Previous topic - Next topic

MicroX

จากวงจรผมไม่เห็นส่วนเอาต์พุตที่ควบคุมตู้เย็นเลย ผมสงสัยตรงนี้อีกจุด
ว่าจะมีอะไรที่กินกระแส แล้วทำให้ระดับแรงดันไฟเลี้ยงตก จนเกิด ripple หรือเปล่า เช่น Relay
เพราะถ้าวงจรกินกระแส จนกระทั่งแรงดันไฟเลี้ยงเกิด ripple แล้ว ระบบจะไม่เสถียรครับ
หรือคุณวัดกระแสเพื่ออ่านค่าเฉยๆ ครับ อย่างไรลองปรับปรุ่ง power supply ให้ชัวร์ก่อนครับจะได้ตัดปัญหาไปทีละจุด

MicroX

และจากวงจรคุณใช้ไฟ +5V เข้าไปที่ช่อง USB ของ ETT ATmega1280 ให้คุณลองเปลี่ยนมาใช้ 12V ป้อนเข้าทาง Jack Power ของบอร์ดจะดีกว่าเพราะ Regulator ของ ETT ATmega1280 เป็นสวิทชิ่งจะชั่วยลดเรื่อง noise ลงไปได้มากครับ

ppzakub1

Quote from: MicroX on March 14, 2013, 11:31:34 PM
และจากวงจรคุณใช้ไฟ +5V เข้าไปที่ช่อง USB ของ ETT ATmega1280 ให้คุณลองเปลี่ยนมาใช้ 12V ป้อนเข้าทาง Jack Power ของบอร์ดจะดีกว่าเพราะ Regulator ของ ETT ATmega1280 เป็นสวิทชิ่งจะชั่วลดเรื่อง noise ลงไปได้มากครับ

ขอบคุณมากคับผมที่ให้คำแนะนำ คับผม เด่วผมจะลองซื้อ Adapter ที่คุณแนะนำดูนะคับ

ppzakub1

Quote from: MicroX on March 14, 2013, 11:22:24 PM
จากวงจรผมไม่เห็นส่วนเอาต์พุตที่ควบคุมตู้เย็นเลย ผมสงสัยตรงนี้อีกจุด
ว่าจะมีอะไรที่กินกระแส แล้วทำให้ระดับแรงดันไฟเลี้ยงตก จนเกิด ripple หรือเปล่า เช่น Relay
เพราะถ้าวงจรกินกระแส จนกระทั่งแรงดันไฟเลี้ยงเกิด ripple แล้ว ระบบจะไม่เสถียรครับ
หรือคุณวัดกระแสเพื่ออ่านค่าเฉยๆ ครับ อย่างไรลองปรับปรุ่ง power supply ให้ชัวร์ก่อนครับจะได้ตัดปัญหาไปทีละจุด

ตรง Load อะคับ เสียบปลั๊กตู้เย็นมา > ACS712 จะทำการวัดกระแส แล้วส่งค่าผ่าน ขา Vout แล้วมาต่อเข้า Ardunio ขา Analog 0

RoLRoR

ลองใส่ ac line filter  ดู และเพิ่ม L+C กรองเหมือนท่าน MicroX ว่าร่วมด้วย

ผมก็เคยเจอปัญหานี้ ใช้ปลั๊กไฟ AC ร่วมกัน ไฟกระชากมาจาก Relay ,Magnetic Contacter
,คอมเพรสเซอร์ทำงาน หรือ มอเตอร์อื่นๆ  จอ LCD ชอบ Error แต่ Micro ยังทำงานอยู่นะ
เลยทำปุ่มสำหรับเรียก initial LCD อีกครั้ง
หรือเขียนโปรแกรม ตั้งเวลา สัก 10-20วินาที เรียก Initial LCD อีกที ซะเลย.

MicroX

ตรง Load อะคับ เสียบปลั๊กตู้เย็นมา > ACS712 จะทำการวัดกระแส แล้วส่งค่าผ่าน ขา Vout แล้วมาต่อเข้า Ardunio ขา Analog 0

คุณอ่านกระแส และอุณหภูมิเพื่อมาแสดงผลเท่านั้น คุณไม่ได้ ON\OFF คอมฯ ตู้เย็นเองใช่ไหมครับ (ตัวตู้เย็นตัดเอง)

tumrobot

อาการน่าจะมาจาก LCD อยู่ใกล้กับ Power Relay ครับ ลองขยับตัว LCD ให้อยู่ห่างๆ กับ Relay ดูครับ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com