ขอคำแนะนำกล้อง usb สำหรับงาน Machine vision ที่ราคาไม่แพงครับ

Started by avr_lover, March 03, 2016, 04:54:13 PM

Previous topic - Next topic

avr_lover

ขอคำแนะนำกล้อง usb สำหรับงาน Machine vision ที่ราคาไม่แพงครับ มีรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ แหล่งซื้อ
พอจะแนะนำบ้างครับ รบกวนด้วยครับ :)

tatree_b

แนวๆ นี้ ใช้เลนส์พวกเดียวกันแบบนี้หรือเปล่า

เคยลองกับกล้องทั่วไปใช้โหมดมาโคร  กล้องทั่วไปมันเวิร์คกว่า

แต่ยังไม่ได้กลับกล้องเล็กๆ พวก นิคอน L series (L27) หรือ แคนนอน A1400 พวกนี้ตัวละพันกว่า แต่ก็น่าจะประทับใจกว่านะ

avr_lover

ที่กำลังมองหาคือแบบเปลี่ยนเลนส์ได้ครับ เหมือนกล้องวงจรปิด เพราะผมต้องการเอามาจับงานแบบง่ายๆ จะใช้กล้องอุตสาหกรรมเลยก็แพงไม่คุ้มกับงานครับ ปัญหาคือกล้องวงจรปิดน่าจะไม่เหมาะกับการดูภาพใกล้ๆครับ ที่น่าจะประยุกต์ได้น่าจะเป็นกล้องพวกที่ดู Live view ได้ครับ :)