กำลังคิดโปรเจ็กเครื่องเสิร์ฟลูกปิงปองสำหรับนักกีฬาเพื่อฝึกซ้อม

Started by wirotsow, February 29, 2016, 10:58:34 AM

Previous topic - Next topic

wirotsow

ใครมีประสบการณ์ขอคำแนะนำด้วยครับ

คร่าวๆคือเครื่องจะมีลูกปิงปองสะสมไว้ข้างในและยิงออกไปที่โต๊ะฝั่งตรงข้ามด้วยลักษณะความหมุนที่แตกต่างกันหลายๆแบบที่โปรแกรมได้
เมื่อผู้ฝึกซ้อมตีลูกกลับไปที่โต๊ะฝั่งของเครื่องยิง จะมีตาข่ายรับลูกเพื่อเก็บรวบรวมไปเข้าเครื่องยิงอีกครั้ง การป้อนลูกทำได้ทั้งแบบเป็นวงรอบเวลาที่แน่นอนและยิงเมื่อผู้ฝึกตีลูกกลับไปหาเครื่องแล้ว

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะ ทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ครับ

az

ต้องวาดภาพรวม ของระบบ ก่อนครับ ว่าระบบ ต้องการอะไรบ้าง

HW
ใช้ Vcc 3v,5v,12v หรือ 24v ?
Sensor ที่ต้องใช้มี อะไรบ้าง
motor DC,Servo ?
ใช้อะไรเป็นแรงส่งสำหรับ ดีดลูกปิงปอง

SW
เลือก uc ให้เหมาะสมกับงาน ว่าจำเป็นต้องใช้อะไรบ้าง
ADC,Timer,Interrupt ?

เขียน flowchart การทำงานของแต่ละวงจร

ต่อวงจรและเขียนโปรแกรมทีละส่วน
ทดสอบว่าวงจรส่วนนั้นทำงานได้ถูกต้องหรือไม่  ถ้าไม่ถูกต้องให้แก้ให้ถูกก่อนที่จะเริ่มส่วนใหม่

8)
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

Original

คงเหมือนเครื่องยิงลูกเทนนิสมั่งครับ สปินหน้าหรือหลัง ยิงไซข้างซ้ายหรือขวา  ยิงแรง ยิงเบา ทำได้หมด  หาวิธีใน google ได้ครับ ผมลองหาก็มีขึ้นเยอะอยู่