ใครเคยใช้โมดูล Lora บ้างครับ

Started by ch25, February 17, 2016, 08:05:05 PM

Previous topic - Next topic

ch25

ใครเคยใช้โมดูล Lora  บ้างครับ มันได้ระยะเป็น 10 กิโลเมตร จริงไหม แล้วความ 868 ,915 MHz มันในประเทศไทยมันใช้ได้เลยหรือเปล่า

wlasoi

Quote from: ch25 on February 17, 2016, 08:05:05 PM
ใครเคยใช้โมดูล Lora  บ้างครับ มันได้ระยะเป็น 10 กิโลเมตร จริงไหม แล้วความ 868 ,915 MHz มันในประเทศไทยมันใช้ได้เลยหรือเปล่า

ดูตาม Youtube ของ TI มันก็ทำได้ของมันอยู่น่ะ ...  ส่วนคลื่นไม่แน่ใจ .. ถ้าจำไม่ผิดช่วง 800 มันมีอยู่ slot นึง

wlasoi

สนใจอยู่พอดีทำเรื่อง time sync พอดี .. อยากทดสอบระยะ! พอดี

wlasoi

แนะนำ  TI  ดีกว่า ครับ มันมี Sniffer,Spectrum Analyze กับ Dev Tool ราคาไม่แพง .. ใช้ได้แน่นอนไม่เหงา

ch25

Quote from: wlasoi on February 18, 2016, 12:48:16 AM
แนะนำ  TI  ดีกว่า ครับ มันมี Sniffer,Spectrum Analyze กับ Dev Tool ราคาไม่แพง .. ใช้ได้แน่นอนไม่เหงา

Ti มี Lora ด้วยเหรอ หรือไม่ได้ใช้ชื่อ Lora เห็นมี RF อยู่หลายตัว   ว่าจะหามาลองมาติดไว้ที่บ้านตัวหนึ่ง ให้มันส่งข้อมูลมาที่ทำงาน ห่างกันประมาณ 10 กิโลได้

wlasoi

รุ่น 430MHz มันไปได้ไกล 100 กิโล ครับ โดยข้อมูลไม่หาย เป็น ultra lowpower ด้วย  ดูใน youtube เลย .. (800 ใช้ในบ้านเราไม่ได้)

TI ยังไม่เข้า Lora แต่มี Thirdparty ที่ทำโดยใช้ product ของ TI ครับ .. ซึ่ง Chip TI  นี่มันครอบคลุมทุกย่านการใช้งานมากที่สุด ครับ
.. แต่ในอนาคต ไม่ว่า std อะไรจะออกมา TI มันจะต้อง support เสมอ .. มันได้เปรียบเครื่อง opensource ครับ มี compiler ฟรีๆใช้งาน
พวก อุปกรณ์ support ก็ไม่แพง กลายเป็น std ทางด้าน RF ไปแล้วค่าย TI

wlasoi

รู้แล้วว่าทำไม  TI ไม่เข้า Lora .. พวก Chip ตัวใหม่ๆมันใข้ Technology narrowband  .. จบข่าว

http://www.ti.com/lit/wp/swry006/swry006.pdf

i2k

ง่ายสุดก็ใช้ module ของ  Microchip RN2483 กำลังจะได้ทดลองครับ พึ่งจะสั่งซื้อไป

lora ถ้าหมายถึง long range มีหลายแบบ ขึ้นอยู่เทคนิคในการ modulate ของ TI หรือของ Sigfox เป็นแบบ  ultra narrow band ที่เจ้าของกระทู้กล่าวน่าจะหมายถึง LoRa® ของ Semtech ใช้วิธี chirp spread spectrum (CSS) ส่วนจะทำงานอย่างไร อย่างไหนดี ผมไม่กล้าอธิบายครับ

เจ้าโมดูลของ Microchip ข้างในจะมี chip ของ semtech กับ PIC, และก็มีข่าวว่า  STMicro กำลังจะเอาไปใส่ใน controller ของเขาด้วย

ระยะทาง Indoor ได้ถึง 300m ในเมืองไม่ถึง 5 km ที่บอกว่า 15 km น่าจะเป็นที่โล่งๆไม่มีอะไรมาบัง และ Data rate ก็ต่ำมาก, ถ้าเอาไว้บนท้องฟ้าเหมือนกับที่เขาไปใส่ไว้ในบอลลูนก็เป็น100km

ที่ความถี่ 868 Mhz (ISM band) เป็น non license ถ้าไทยก็ต้อง 433 Mhz แต่ถ้ากำลังส่งเกินก็ต้องขออนุญาต ถ้าแอบทดลองทำ และใช้ duty cyle แค่ 1% คงจับยากอยู่เหมือนกัน คลื่น 433 Mhz ปรกติก็ใช้กระจายกันอยู่ทั่วไป

ในต่างประเทศเริ่มมีติดตั้ง gateway http://www.ttnmap.org/ สำหรับประเทศไทยที่เห็นหนึ่งตัว เป็น virtual คือเป็น software ผมจำลองขึ้นมาเพื่อทดสอบ กำลังจะทำเป็น gateway อย่างง่ายๆ