OpenSource ไลบรารี่แสดงผลฟอนต์ภาษาไทย หรือภาษาอื่นๆ สำหรับไมโครคอนโทรลเลอร์ แจกฟรีครับ

Started by deaware, January 07, 2016, 01:24:49 AM

Previous topic - Next topic

deaware

โครงการนี้เกิดขึ้นมาเนื่องจากปัจจุบันจะแสดงผลตัวอักษรภาษาไทยบน GLCD มักจะเป็นไลบรารี่ที่เสียเงินซะเป็นส่วนใหญ่ หรือใช้ได้เฉพาะ MCU นั้นๆ
ทางทีมผมเลยทดลองทำไลบรารี่ตัวเล็กๆ ตัวหนึ่งโดยมีแนวคิดที่ว่าถ้าอยากใส่ฟอนต์อะไร ขนาดเท่าไรสามารถเลือก Generate จากบนคอมพิวเตอร์ก่อนได้
คิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับนักพัฒนาไมโครคอนโทรลเลอร์หลายท่านที่ไม่ต้องเสียเวลามานั่งวาดฟอนต์เองครับ
โดยแนวคิดจะให้สามารถใช้บนแพลตฟอร์มไหนก็ได้ครับ

ทางด้านไมโครคอนโทรลเลอร์จะพอร์ตไม่ยากเท่าไร โดยนำไฟล์สองไฟล์แค่ dw_font.c, dw_font.h ลงไปคอมไพล์ใช้งานพร้อมกับนำฟอนต์ที่ต้องการใช้ Generate จากโปรแกรม Qt ก็สามารถใช้งานได้ครับ ( โดยต้องลง FreeType บนคอมพิวเตอร์ก่อน )

ซอร์สโค้ดอยู่ตามด้านล่างนี้ครับ

https://github.com/deaware/dw_utf8_gfont_library

ไลบรารี่จริงๆ สามารถใช้กับภาษาอะไรก็ได้นะครับ และยังขาดฟังก์ชั่นในการควบคุมหลายอย่างถ้าท่านไหนสนใจร่วมกันพัฒนาก็สามารถส่ง patch มาได้เลย

Blog ด้าน Embedded System และจัดอบรม www.deaware.com/blog