ถามหน่อยครับขาSCL SDAสามารถเพิ่มได้รึเปล่าหรือใช้analogตัวอื่นแทนกันได้มั้ย

Started by kanking1150, January 12, 2016, 11:56:31 AM

Previous topic - Next topic

kanking1150

ถามหน่อยครับขาSCL SDAสามารถเพิ่มได้รึเปล่าหรือใช้analogตัวอื่นแทนกันได้มั้ย
(จากกระทู้ก่อนผมรู้ละว่ามันตัวเดียวกันsda scl ตรงจุดที่มันเกินมาแฮะๆ แล้วก็แก้ปัญหาโดยการซื้อตัวที่ใหญ่กว่าอันเก่าซึ่งทำให้มีพอทที่เพียงพอต่อการใช้งานเพราะมันเป็นทางออกที่เร็วสุดสำหรับผม :-[)
แต่ประเด็นทีนี้มันเหลือไอ้ตัวเล็กuno ไอ้ผมก็ครั้นเสียดายเลยมาถามเอาความรู้เลยดีกว่าว่าสามารถเพิ่มเอาanalogอื่นๆมาใช้แทน scl sdaได้เลยรึเปล่าครับ
:'(

dec

ถามหน่อยครับขาSCL SDAสามารถเพิ่มได้รึเปล่า

>> ไม่ได้ครับ i2c ที่มันเขียนติดกับ pin (alternate function ของ pin นั้น) เป็น hardware

หรือใช้analogตัวอื่นแทนกันได้มั้ย

>> i2c สุดท้ายแล้วมันก็เป็นการ Toggle สัญญาณ High-Low เพื่อส่งข้อมูล เราสามารถใช้ pin digital มาทำสัญญาณเลียนแบบได้ หรือที่เรียกกันว่า bit bang i2c แต่มันไม่ค่อยคุ้มที่จะทำ

จริงๆ i2c มันเป็น bus มันสามารถต่ออุปกรณ์หลายๆ ตัวโดยใช้ i2c port เดียวได้ แค่ตั้ง address ให้ไม่ตรงกัน

kanking1150

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านครับเดียวจะไปศึกษาลองดูๆ  ;D ไอ้อาการเสียดายของเก่าผมนี่แก้ไม่หายซักที

kanking1150

ผมก็จะไปอยากเพิ่มมันไปทำมัยก็ไม่รู้พอไปอ่านจริงๆมันก็แค่เปลี่ยน address ก็ใช้ได้หลายตัวหลายอันละ = =
แถมพอไปดูวิธีขายพอตใช้ ic ตัวละ30กว่าบาทเอามาเพิ่มพอตdigitalได้อีกเสียค่าโง่เยอะเลยแฮะผม TT
รู้ศึกอยากเดินไปห้องอาจารย์แล้วหยิบตัวเมก้าที่ซื้อมาทำงานเควี่ยงทิ้งจริงๆ = =

หมูน้อย

ผิดเป็นครูครับ ผมก็เคยลองผิดลองถูกมาเยอะ เจ็บมาเยอะเหมือนกันครับ

ruok191

Quote from: kanking1150 on January 18, 2016, 07:34:07 PM
ผมก็จะไปอยากเพิ่มมันไปทำมัยก็ไม่รู้พอไปอ่านจริงๆมันก็แค่เปลี่ยน address ก็ใช้ได้หลายตัวหลายอันละ = =
แถมพอไปดูวิธีขายพอตใช้ ic ตัวละ30กว่าบาทเอามาเพิ่มพอตdigitalได้อีกเสียค่าโง่เยอะเลยแฮะผม TT
รู้ศึกอยากเดินไปห้องอาจารย์แล้วหยิบตัวเมก้าที่ซื้อมาทำงานเควี่ยงทิ้งจริงๆ = =

ถามหน่อย  ถ้าจะขยาย  port  analog ต้องใช้  ic ตัวไหนหรอ ที่ว่า 30 บาท

ผมเห็นมีแต่ ตัว  a/d  d/a  ไม่ทราบเอามาใช้ได้เปา   ราคา 45 บาท