(CCS) ENC28J60+18F45k20+android ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

Started by kitsanapong41, November 22, 2015, 07:50:40 PM

Previous topic - Next topic

kitsanapong41

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมทำโปรเจคจบ เกี่ยวกับการควบคุมไฟฟ้าผ่านอินเทอเน็ตผ่าน application android ตามรอยสักท่านในบอร์ดนี้แหละ
อุปกรณ์ผมครบหมดละ ต่อ ds1307 กับ lcd ด้วย ตอนนี้ผมก็ลองติดต่อกับ ENC28J60 ให้มันทำงานดู ไล่ศึกษามาจากหลายๆที่แล้ว จนสรุปมาใช้ TCP/IP library ที่ CCS เขามีมาให้ในเวอร์ชั่นใหม่ๆ แต่ปัญหามันอยู่ที่ตรงนี้ครับ พอผมได้ลองๆ ทำความเข้าใจลองใช้ดูแล้ว ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจสักเท่าไหร่นะ พอลองใช้ code ที่มันให้มาเลย กำหนดขาอะไรต่างๆให้พร้อม ผมก็ต่อตามนั้นถูกต้องหมดละ เสียบสายเน็ตเข้ากับ ENC28j60 มันก็จะมีไฟสัญญาณ link ขึ้นนะ แต่พอลงโปรแกรมเรียบร้อย แล้วต่อใช้กับ pic ไฟตรง link มันจะดับไปเฉยๆ เลย แล้วก็ถ้าจะใช้คำสั่งอะไรก็ตามใน while มันจะไม่ทำงานใดๆเลยทั้งสิ้น ใน main ก็เหมือนกัน ถ้าเอาไว้ข้างล่างฟังก์ชั่นที่มันมีมานะ ถ้าเอาไว้บนสุดก็ทำงานได้อยู่

code มันให้มาประมาณนี้ พร้อมกับไฟล์ library อีกมากมาย

สิ่งที่ผมต้องการจะทำหลักๆคือ
1.ให้ enc28j60 ทำงานให้ได้ก่อน แล้วแสดง ip ที่ได้รับมาผ่าน lcd (ซึ่ง lcd มันจะไม่ยอมทำงานเลยถ้าเอาคำสั่งไปใส่ใน while หรือ หลังฟังก์ชั่นที่เห็นข้างบน ถ้าเอาใส่ก่อน ip มันก็ยังไม่มี มันก็จะขึ้นเป็น 0.0.0.0)

2.หลังจากทำงาน และแก้ปัญหาเรื่องฟังก์ชั่นอื่นๆไม่ยอมทำงานได้แล้ว ก็จะหาวิธีเขียนคำสั่งให้อ่านค่าจาก buffer ที่รับมาของ enc28j60 อะไรประมาณนั้น แล้วเอามาประมวลผลต่อไป

3.โดยจะใช้ application andriod ในการส่งค่ามาแบบ socket programing ด้วย ip และ port (ฝั่ง android ผมไม่มีปัญหาเพราะมีแนวทางอยู่ละ)

ท่านใดพอจะชี้แนะแนวทางผมได้มั่งครับ ว่าควรจะทำยังไงต่อไปดี 

skytec

ESP8266 ตัวเดียวจบ ทำไม ไม่ใช้ตัวนี้ครับ ลองหา กท ในนี้ดู หรือโดนบังครับ อย่างนี้ต้องประท้วง  ;D ;D ;D ;D
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์