ต้องการทำตัววัดความเร็วรอบจักรยานครับ

Started by vittysungg, November 25, 2015, 02:59:30 AM

Previous topic - Next topic

vittysungg

ผมมือใหม่มากๆ อยากทำเครื่องวัดความเร็วรอบของจักรยานทั่วไป โดยใช้ LEDเป็นตัวยิงแสง และ Photo resister เป็นตัวรับแสง โดยอาศัยการติดตัวสะท้อนที่ติดกับล้อเวลาหมุนตัด มาสะท้อนทำให้เกิดสัญญาณพัลส์ จากนั้นนำพัลส์ไปวัดความเร็วรอบจากความถี่ของพัลส์โดยใช้ Arduino ซึ่งผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับโค้ดของ arduino เลยครับ แล้วก็เท่าที่ทดลองพบว่ามีแสงจากภายนอกรบกวนค่อนข้างสูงด้วย อยากรบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

S.poolpong93

ส่วนของ Senser
เปลี่ยนจาก LED  เป็น Laser Diode  ครับ ตัวละไม่กี่สิบบาท   
ฝั่งรับใช้ LDR ละเพิ่มวงจร Comparator เข้าไปครับ

ฝั่ง Arduino
ใช้เป็นการอินเตอร์รัพ  ก้อน่าจะได้นะครับ

avr_lover

ของจรักยานที่ขายกันใช้ reed switch ครับ ใช้แม่เหล็กติดที่ซี่ล้อ ตามร้านจรักยานมีขายเป็นอ่ะไหล่อยู่ครับ :)

chai104

kornEragon

skytec

ทำแบบนี้ครับ
1. ใช้ photo sensor ที่เราว่านี้แหล่ะ ต่อเข้ากับสัญญาณ Analog
2. อ่านค่า Analog เข้ามาเช่น อ่านได้ 2V
3. หามรการสะท้อนสัญญาณ สัญญาณ Analog ที่อ่านได้จะมีค่าเปลี่ยนแปลง แบบมีนัยสำคัญ เช่นเปลี่ยน
ไปเป็น 2.3 V
4. ดังนั้นไม่ว่าสิ่งแวดล้อมหรือสัญญาณแสงข้างนอกจะรบกวนเท่าไหร่จะไม่มีผลกับการวัด เพราะ ค่าแสงภายนอกจะเป็นสัญญาณ  offset เท่านั้น
5. นำค่าที่อ่านได้มา ลบกัน จะทำให้เห็นความแตกต่างในระดับที่ใกล้เคียงกันเสมอ

ขอให้โชคดีปีใหม่นะครับ

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์