อยากทราบว่า function RS232 TD ของเครื่องออสซิลโลสโคป มีเอาไว้ใช้ทำอะไรครับ

Started by thaiphysic, November 10, 2015, 06:37:30 AM

Previous topic - Next topic

thaiphysic

รบกวนด้วยครับ
ตามหัวข้อเลยครับ
RS232 TD function อยากทราบเอาไปใช้งานยังไงครับ

vbaserv

ข้อมูลน้อยเกิน

ก็ตอบแบบเดาๆละกันครับ
ที่ผมเคยเจอ ในสโคปดิจิตอล บางรุ่นที่มี RS232  สามารถส่งคำสั่งสั่งงานสโคปได้ผ่านพอร์ตนี้  (ลักษณะคล้ายๆกับสโคปที่มีพอร์ต GPIB เพื่อสั่งงาน)

Jonathan

ปกติ RS232 มันจะทำได้ทั้งรับข้อมูล และใช้สั่งงาน ต้องดูใน Manual ตัว tester ที่ใช้งานจะได้ทราบ บอทเรด และ command ด้วย

captainnick

จากประสบการณ์ ผมว่าเค้าใช้เผื่อ interfacing กับออสซิลโลสโคปครับ ตัวอย่างเช่น เราต้องการแสดงผลผ่านจดคอม เราก็ส่งคำสั่งขอข้อมูลต่างๆ จากออสซิลโลสโคปได้ครับ หรือบางทีจอออสซิลโลสโคปเราเสีย เราก็สามารถเชื่อมต่อข้อมูลค่าพารามิเตอร์ต่างๆจากออสซิลโลสโคปได้ครับ แล้วนำข้อมูลเหล่านั้นมาแสดงผลทางจอคอม โดยการเขียนโปรแกรม VB สร้างกราฟแสดงผลราวกับเป็นจอออสซิลโลสโคปก็ได้เช่นกันครับ