อยากได้วงจรชาร์จไฟจากโซลาร์เซลล์เข้าแบตเตอรี่(แบบมี Cutoff)ครับ

Started by icekuki, November 08, 2015, 05:36:44 PM

Previous topic - Next topic

icekuki

โซลาร์เซลล์ขนาด 120W 17.5V
แบตเตอรี่แบบ Deep cycle ขนาด 12V, 32AH อะครับ

รบกวนด้วยนะครับ

อันนี้เป็นวงจรที่ผมหามา ถ้าอยากได้ตามสเปคด้านบนนี่ต้องมีการคำนวณอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

pvic

ก็ใช้วงจรนี้แหละ แต่เปลียนซีเนอร์เป็น 12V หรือมากกว่าเล็กน้อย ( คิดว่าตอน Batt เต็มกี่ V ก็ใช้ซีเนอร์แรงดันเท่านั้น )

icekuki

อ้อครับบ เปลี่ยนซีเนอร์แค่ตัวเดียวใช่มั้ยครับ

ผมไม่แน่ใจว่าตัวที่เหลือพวกค่า R ตัวอื่นๆต้องเปลี่ยนหรือตามวงจรนี้เลย

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

tatree_b

1. โซล่าเซลล์ของคุณจ่ายกระแสได้ 6.8 แอมป์ และกระแสที่ต้องการชาจน์ก็ประมาณ 4.5 - 6.4แอมป์ถึงจะเหมาะสม (0.15 - 0.2 C) แต่วงจรที่ตามภาพมันจ่ายกระแสนิดเดียว ชาจน์กี่วันถึงจะเต็ม อย่าลืมว่า
      - 1 N 4007 รับกระแสสูงสุดได้แค่ 1 แอมป์
      -  LM317 รับกระแสได้แค่ 1.5 แอมป์  ตอนนี้ที่เห็นสูงสุดมีแค่ 5 แอมป์ คือ LM338K ตัวนึงหลายร้อยอยู่ ถ้าใช้ตัวนี้ก็ง่ายเพราะต่อตัวต้านทานเพิ่มตัวเดียวจำกัดกระแสได้เลย ไม่ต้องคุมแรงดันใดๆ อีก หรือไม่งั้นต่อ 317 แล้วใช้ทรานซิสเตอร์พวก MJ2955 แบบ PNP ขนานเอา
      -  ตัวอื่นๆ ก็เหมือนกัน ต้องพิจารณาที่การควบคุมกระแสขนาด 6.5 แอมป์

2. วงจรนี้จะมีความสูญเสียมากเนื่องจากเป็นลิเนียร์  ตัวเร็กกูเลเตอร์ควรทำแบบสวิทชิ่งจะได้ทรานฟอร์พลังงานได้เต็มที่ ไดโอด 4007 ตัวหน้าไม่จำเป็นต้องมีเพราะกำลังจะหายไปถึง 6-7 วัตต์ ต่อให้ถูกขั้วก็แล้วกัน
3. จากข้อ 1 ค่ากระแสโซล่าร์เซลล์มันน้อยเกินไป คุณควรเผื่อไว้อย่างน้อย 30 เปอร์เซนต์หรือโซล่าร์เซลล์จ่ายได้มากกว่า 9 แอมป์ เพราะต้องเผื่อช่วงเหตุการร์ที่มีแสงน้อยด้วย แ่ถ้าระบบเป็นแบบสวิทชิ่งก็แก้ปัญหานี้ได้ เพราะกำลังงานช่วงชาจน์มัน ประมาณ 80 วัตต์

icekuki

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดูนะครับ เดี๋ยวยังไงรบกวนแก้ไขให้คำแนะนำอีกทีได้มั้ยครับ

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

skytec

ผมว่าลองมองเอา Arduino  มาต่อกับ power Relay  แล้วอาศัย Analog วัดแรงดัน และกระแส น่าจะควบคุมได้ดีกว่าไหมครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์