จะหาหลอดไฟลานจอดรถ sensor

Started by RDA, October 31, 2015, 09:38:46 PM

Previous topic - Next topic

RDA

ต้องการโคมหลอดไฟที่ใช้ในลานจอดรถ sensor ที่ตรวจเช็ครถว่าง ถ้ารถว่างไฟสีเขียว ถ้าไม่ว่างไฟสีแดง  ใครรู้จักร้านที่ขายหลอดไฟแนะนำมาบ้าง แต่จทก  เครื่องถามเจ้าของผลิตภัณฑ์แล้ว เขาไม่ขาย 

jx

ถ่ายรูปมาให้ดูได้ไหมครับ เอาแบบติดฉลากที่พิมพ์อยู่ชัด ๆ หน่อยครับ เผื่อจะรู้จักหรือหาตัวแทนได้

sitthisak2024

Quote from: RDA on October 31, 2015, 09:38:46 PM
ต้องการโคมหลอดไฟที่ใช้ในลานจอดรถ sensor ที่ตรวจเช็ครถว่าง ถ้ารถว่างไฟสีเขียว ถ้าไม่ว่างไฟสีแดง  ใครรู้จักร้านที่ขายหลอดไฟแนะนำมาบ้าง แต่จทก  เครื่องถามเจ้าของผลิตภัณฑ์แล้ว เขาไม่ขาย

ทำเองเลยครับ R&Dต้นแบบมาแล้วจ้างเขาผลิตก็ใด้ (มีไม่ขายด้วยเหรอ สงสัย555)

skytec

ลองดูกล่องต่อสายไฟ ที่่ Hardware House , Home Pro มีกล่องสวยๆ ราคาถูกๆ เย่อะน่ะครับ เอามาทำต้นแบบ ไม่น่าเกลียดครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

pipo

ถ้าสนใจติดต่อผมได้น่ะครับ
ทำงานด้านไลท์ติ้งอยู่ รวมถึง cover (กล่องโคม) จัดทำและผลิตให้ได้  ;)
pothaud.p@gmail.com

Jonathan

แบบที่ว่านี้เห็นมีใช้ในลานจอดเซนทรัลเฟสติวอล เชียงใหม่  จริงๆแล้วทำง่ายมาก ใช้ infrared sensor แล้วออกมาแสดงผลหากเลือกชุด infrared sensor ที่ใช้ Relay แทบไม่ไม่ต้องต่อวงจรเพิ่มเลยต่อเพียงชุด LED แสดงผล  ถ้าใช้ตรวจจับเคลื่อนไหวใช้งานไม่ได้เพราะเวลาจอดรถไว้มันจะตัดการทำงานเพราะไม่มีการเคลื่อนไหว ถ้าจะใช้ตรวจจับเคลื่นอไหวจริงๆต้องใช้ควบคู่กับไมโครการทำจะยุ่งยากมากขึ้น

skytec

ถ้าตามลานจอดรถเซ็นทรัล เป็นกล่องพลาสติกคล้ายๆ กล่องต่อสายไฟฟ้า ลองดู ไทยวัสดุ , Hardware House  ราคาราวๆ 20-60 บาท ใช้ CNC เจาะร่อง แค่นี้ออกมาสวยครับ ส่วน เซ็นเซอร์ เขาใช้เป็น Ultrasonic ครับ ทำแบบ วงจรวัดระยะทาง แบบเดียวกับ car parking  system ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

Original

ถ้าทำชิ้นเดียวหรือไม่มากก็ทำตามที่ท่านข้างบนแนะนำจะประหยัด  แต่ถ้ามีจำนวนสั่งผลิดเลยจะดีกว่า โรงงานที่รับทำแบบนี้มีเยอะ ยกตัวอย่างหาจาก หนังสือ semi มีเจ้าที่รับโดยตรงสำหรับงานแบบนี้