3.3v และ 5v

Started by ROM, March 13, 2013, 11:23:09 AM

Previous topic - Next topic

ROM

IC 3.3v มันดีกว่า 5v อย่างไรครับ ? แล้วต่อไปมันจะเป็น 3.3V กันทั้งหมดหรือเปล่า ?
ขอคำแนะนำด้วยครับ ...

Jonathan

ไม่มีใครตอบเลยเดียวจะน้อยใจ 3.3V มันดีกว่า 5V ตรงที่ว่า สามารถทำ clock ได้เร็วกว่า ยกตัวอย่าง CPU ใช้ต่ำลงไปเรื่อยๆ 5-->3.3-->1.55 เพราะแรงดันที่ต่ำกว่าเพราะแรงดันต่ำๆจะทำให้ clock ได้เร็วกว่าแรงดันสูงๆ ค่า Power loss ก็น้อยกว่า เพราะแรงดันต่ำกว่า interface ต่างๆเป็น 3.3V ดังนั้นอนาคตน่าจะเป็น 3.3V อย่าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ;D   

ROM

ขอบคุณท่าน Jonathan มากครับ ไม่น้อยใจนะครับ พอจะรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆเขาหากว่างๆ เขาคงจะมาเฉลยให้นะครับ ก็รอได้ครับ
อย่างนี้ต่อไปแรงดัน 5V คงจะหายไปในไม่ช้าแน่ๆเลย
ถ้างั้นขอถามต่ออีกนิด แสดงว่า ในอนาคต จาก 3.3V ก็อาจจะลงมาอีกเป็น 2.5V , 2.0V หรือ 1.5V ไปเลยใช่ไหมครับ ?
อย่างนี้ก็ดีครับ ต่อไปวงจรในอนาคต ก็คงใช้กับถ่าน AA ก้อนเดียวได้โดยตรงเลย

skytec

Quote from: Jonathan on March 14, 2013, 08:44:53 PM
ไม่มีใครตอบเลยเดียวจะน้อยใจ 3.3V มันดีกว่า 5V ตรงที่ว่า สามารถทำ clock ได้เร็วกว่า ยกตัวอย่าง CPU ใช้ต่ำลงไปเรื่อยๆ 5-->3.3-->1.55 เพราะแรงดันที่ต่ำกว่าเพราะแรงดันต่ำๆจะทำให้ clock ได้เร็วกว่าแรงดันสูงๆ ค่า Power loss ก็น้อยกว่า เพราะแรงดันต่ำกว่า interface ต่างๆเป็น 3.3V ดังนั้นอนาคตน่าจะเป็น 3.3V อย่าหลีกเลี่ยงไม่ได้ ;D

เหตุผลเรื่อง standard battery cell ครับ 3v3 ปรบมาจาก 3v7 วงจร่ายกว่า ส่วน 3v7 ปรับเป็น 5 v วงจรยากกว่า และอีกประการกนึ่นง สูญเสียน้อยกว่า
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์