แนะนำวิธีการสั่งสินค้าจีน จาก www.taobao.com

Started by sittikorn, October 22, 2015, 01:16:35 PM

Previous topic - Next topic

sittikorn

วันนี้เจ้า TAB ที่ใช้อยู่ดัน อ๋อ มากกว่าทุกวัน ก่อนหน้านี้ได้เดินหา ของตามร้านต่างๆ
ในจังหวัด ยังไม่ถูกใจ เราต้องการจอใหญ่ ขนาด 8 นิ้วขึ้นไป ราคามีตั้งแต่ 6000-2xxxx.-
ไม่ไหว spec ยังไม่โดนเท่าไหร่ เรื่องศูนยฺบริการนี่ เลิกคุยไปได้เลย ส่วนมากจะรับไว้แล้วส่งเข้า
บริษัท ที่ กทม. ระยะเวลา อย่างน้อย 15-30 วัน ตายละซื้อของมายังต้องรอการใช้งานอีก
ระบบนี้เป็นเหมือนกันทุกยี่ห้อ  ยิ่งถ้าอากาศหนักยิ่งไปกันใหญ่  1เดือนก็ไม่จบ

เอาละในเมื่อการส่งเครื่องมีปัญหามากนัก ไม่เอาก็ได้  สั่งของจีนมาใช้ก็แล้วกัน
+-*/   แล้วยังคุ้มกว่า ถ้าได้มาไม่มีปัญหาอะไร ปีเดียวก็คุ้มแล้ว 

อย่างน้อยกระทู้นี้ คงจะเป็นแนวทางหาสินค้า มาใช้ในงานของท่านทั้งหลาย

เริ่มต้นที่เวปยอดนิยมเลย

https://s.taobao.com/search?q=0%E5%AF%B8%E5%B9%B3%E6%9D%BF%E7%94%B5%E8%84%91%E5%85%AB%E6%A0%B8&s_from=newHeader&ssid=s5-e&search_type=item&sourceId=tb.item

นั่งหาอยู่พักหนึ่ง  มาสะดุดตาที่ google / nexus 10

sittikorn

มาต่อกันครับ เข้าไปหาข้อมูลในร้านค้าเลยว่าเป็นอย่างไร

หน้าตาร้านค้าจะเป็นแบบนี้ จัดการจ้างคนมาแปลซะ ใครที่ไหนละ  ก็อากู๋ ไง แปลออกมาพอจะเข้าใจได้
อาจจะไม่ได้ตรงแป็ะ ชักเท่าไหร่  แต่ก็พอจะเข้าใจ

มาดูราคากันเป็นอย่างไร

แปลอีกแล้ว อากู๋เช่นเดิม

เราก็พอจะรู้คร่าวๆแล้วราคาที่เขากำหนดไว้มีอะไรบ้าง
ก็จัดการเลือกของตามกำลังทรัพย์ ของแต่ละท่านได้เลย

sittikorn

spec ไม่ขี้ริ้ว  ขี้เร่ สักเท่าไหร
เทียบกับที่ขายใน ไทยเรานี่ ต้องมี 1x,xxx ขึ้น

官方标配 主机 + 数据线 +充电器 +贴膜【已贴好】
8G=499元 16G=529元 32G=559元 48G=599元 64G=629元
ผมเลือกตัวหนังสือสีแดง และจะมีเคสใส่อีก 79 หยวน

ราคาที่ต้องซื้อ 599+79=678 หยวน (เลขสวยดี)
คิดเป็นเงินไทย 678*6บาท (ส่วนมากผมจะตีราคาแลกเปลี่ยนราคาเต็มที่ก่อน ราคาแลกเงิน ณ.วันนี้อยู่ที่ 5.75 บาท)
=4,068 บาทไทย ราคานี้ยังไม่รวมค่าโอนเงินต่างๆ ค่าส่งจากร้านจีนมาโกดังของ ชิปปิ้ง จากโกดังมาถึงไทย  จากไทยมาถึงคนสั้ง
ส่วนจะเป็นเท่าไหร่ต้องรอดูวันที่สินค้ามาถึง ยอดรวมจะเป็นเท่าไหร่

มาดูรายละเอียดทั่วไป

spider28

boe

ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน

wlasoi

Quote from: boe on October 28, 2015, 10:59:58 PM
เวลาจ่ายเงินผ่านอะไรครับ

สั่งผ่าน  shipping ครับ ... เยอะแยะเลือกเอา  แต่ช่วงนี้มีปัญหา ศุลกากรจับสินค้า เยอะและ บ่อยมาก
ซึ่งพวกชิ้ปปิ้งจะตีสินค้าเข้ามาเป็นเสื้อผ้า .. สั่ง taobao มีความเสี่ยงถ้าสั่งไม่มาก aliexpress ดีกว่า

sittikorn

ครับผม inbox ถามกันมากครับเอาอย่างนี้ครับ

ศึกษาวิธี การหาสินค้าจากที่นี่ก่อนครับ

http://pantip.com/topic/32271178

หลังจากที่เราได้สินค้ามาแล้ว หาคนนำเข้า จาก อากู๋

https://www.google.co.th/?gws_rd=ssl#q=%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%AB%E0%B8%B4%E0%B9%89%E0%B8%A7%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%88%E0%B8%B5%E0%B8%99

วิธีเลือก ให้หาไม่เกิน 4 หน้า หลังจากเลือกแล้ว ให้ไปอ่านใน เวปบอร์ด ว่าลูกค้าที่เขาสั่งมีปัญอะไรหรือปล่าว
ไม่อยากแนะนำครับ ตัดสินใจด้วยตัวเองเลยครับ

เมื่อเราได้ร้านค้า คนนำเข้าหรือ บริษัท สอบถามรายละเอียดวิธีสั่งซื้อ จากเจ้าที่เราเลือกได้เลยครับ
หลักๆ วิธีการนำเข้าแต่ละเจ้าไม่แตกต่างกันครับ

1.ทำใบสั่งซื้อเข้าไป
2.ร้านค้า หรือคนนำเข้าจะสรุปยอด การสั่งซื้อครั้งแรกให้มีอะไรบ้าง
  2.1 ค่าสินค้า ที่เราสั่งทั้งหมด
  2.2 ค่าโอนเงินสั่งซื้อแต่ละร้าน การซื้อหลายร้านจะเสียค่าโอนเงิน
        แต่ละร้านไปตามจำนวนร้านที่เราสั่งซื้อ  การสั่งซื้อจะต้องแยกใบสั่งซื้อแต่ละร้าน
  2.3ค่าขนส่งจากร้านมาที่โกดังของคนหรือร้านนำเข้า อันนี้แต่ละร้านจะไม่เท่ากัน
       ขึ้นอยู่กับว่าร้านอยู่ไกลจากโกดังคนนำเข้าหรือปล่าว
  2.4 อื่นๆ แล้วแต่ร้าน
3.เมื่อสินค้ามาถึงไทยจะมีค่าขนส่งจากโกดังที่จีน มาถึงไทยส่วนมากจะชั่ง กิโลกัน ถ้าสินค้า
  มีขนาดใหญ่ จะคิดเป็น Q ครับ มาถึงนี้ก็จะจบขึ้นตอนการสั่ง 
4.ถ้าท่านใดอยู่ใน กทม.ก็ไปรับ อยู่ต่างจังหวัด ก็ค่าขนส่ง จาก กทม. ถึง บ้านท่านแต่ละคน

แนะนำอย่างหนึ่งครับ การซื้อของแบบนี้ ที่มีปัญหาเยอะที่สุดคือเราอ่าน Spec ไม่ละเอียด
สั่งมาผิดขนาด เราเข้าใจอย่างหนึ่ง  แต่ทางโน้นเป็นอีกแบบหนึ่ง
ผมเอง สั่งผิดบ่อย ของกองเต็มบ้านเลย .....เซ็ง
ให้ลองสั่งสักชิ้น 2 ชิ้นมาดูก่อนครับ สั่งมากสั่งน้อยเขาก็ส่งให้หมด
ไม่ต้องรีบ ยกเวนว่าเรามั่นใจจริงๆ  ก็ไม่ว่ากัน

ไม่ยากใช่ไหมครับ

สองรูปภาพนี้เป็นของใครไม่ทราบครับ  หากท่านใด เป็นเจ้าของภาพ ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ขออนุญาติ